Mdahalo wahamasisha wananchi Kasulu kudai hati za kimila za ardhi

Kutokuwepo kwa hati miliki za ardhi katika maeneo mbalimbali katika wilaya ya Kasulu mkoani Kigoma, kumesababisha wananchi wengi hasa vijijini kunyang’anywa maeneo yao na serikali au wawekezaji bila ya kulipwa fidia stahiki.
 
Lakini mara baada ya muungano wa asasi za kiraia kupitia Kasulu Non-Government Organisation Network (KANON) kuingilia kati na kufanya midahalo juu ya sheria za ardhi katika baadhi ya vijiji wilayani humo wananchi wengi sasa wameanza kutafuta hati miliki za ardhi za kimila.

Mmoja wa wanufaika wa mdahalo huo, Thobias Mhanuzi, anasema kupitia midahalo iliyoendeshwa na Kanon chini ya ufadhili wa Foundation for Civil Society (FCS) wananchi wameweza kufahamu umuhimu wa kuyahalalisha maeneo yao kisheria kwa kutumia hati za kimila, na hivyo kutambua wajibu na haki yao katika umiliki wa ardhi pamoja na kupunguza migogoro ya ardhi.

Anasema awali sheria ya ardhi namba nne na tano ya mwaka 1999 haikufahamika vizuri miongoni mwao lakini mara baada ya kupata uelewa kila mwananchi amejitambua na kuanza kufuatilia masuala mbalimbali yanayohusiana na ardhi katika eneo lao.

Naye Neema Maulid, mnufaika mwingine wa mdahalo ulioendeshwa na KANON anasema: “Utakuta wananchi tunamiliki maeneo lakini baadaye inakuja serikali au mwekezaji anapewa maeneo na sisi tunaamuliwa kuondoka au kulipwa fidia kidogo. Sasa hili limetuvunja moyo sana. Ni muhimu sasa wananchi tukapatiwa hati za kimila za kumiliki maeneo yatu ili kuepuka matatizo kama hayo.”
 
Kwa upande wake Katibu Mtendaji wa KANON Bw.Gerald Nkona anasema lengo la midahalo hiyo ambayo ilifanyika katika wilaya ya Kasulu na wilaya ya Buhigwe ilikuwa ni kuwaelimisha, kuwashirikisha na kuwahamasisha wananchi wa kawaida, viongozi wa kuchaguliwa na watumishi wa serikali kushiriki kikamilifu katika kutambua wajibu wao katika masuala ya umiliki ardhi.

Anasema takriban wananchi elfu moja wamenufaika na mpango huo, hali ambayo imeifanya serikali kupitia baraza la madiwani kuona umuhimu wa kutoa hati za kimila za umiliki wa ardhi kwa wananchi.

Anasema KANON imejifunza mengi kutokana na midahalo hiyo ikiwa ni pamoja kubaini kuwa viongozi wengi hasa wa vijiji na kata walikuwa hawatambui vizuri wajibu wao kwa wananchi katika kuwasaidia kupata suluhu ya matatizo yao yanayohusu umiliki wa ardhi.
 
Naye afisa mazingira katika wilaya ya Kasulu, Edwin Kunyekwa, anasema halmashauri imeanza utekelezaji wa mpango wa matumizi bora ya ardhi katika vijiji, lengo likiwa ni kuhakikisha kila mwananchi kijijini anamiliki kisheria eneo lake na anaweza kulitumia eneo hilo kujiendeleza. Lakini pia anasema mpango huo utawezesha kupangwa kwa maeneo ya maalumu kwa ajili ya kilimo, ufugaji na shughuli nyingine za umma na hivyo kuepusha mwingiliano na migogoro.                                                                 

Wasiliana Nasi

THE FOUNDATION FOR CIVIL SOCIETY

  • Namba ya simu: +255 22 - 2664890-2
  • Nukushi: +255 22 - 2664893

Ungana na sisi

Tupo kwenye mitandao ya kijamii. Tufuate na uungane nasi.

Uko hapa: Home Chumba cha Habari Mdahalo wahamasisha wananchi Kasulu kudai hati za kimila za ardhi