Asasi yalaani wananchi kujitwalia ardhi bila kufuata sheria

Tabia ya kujitwalia ardhi kwa nguvu bila kufahamu hatia yake kisheria, inayofanywa na wananchi wengi hasa vijana, imetajwa kuwa moja ya sababu kuu za migogoro ya ardhi mkoani Pwani.

Utafiti mdogo uliofanywa hivi karibuni na asasi ya Youth Partnership for Health Environmental Conservation (YOPAHEDO), umegundua kuwa migogoro ya ardhi inayoendelea mkoani humo inatokana na wananchi wengi hasa vijana kutofahamu haki zao za msingi juu ya umiliki wa ardhi pamoja na sheria ya ardhi kwa ujumla.

Akizingumza mjini Mlandizi, Kibaha katika semina ya kukuza uelewa wa Sheria ya Ardhi ya Mwaka 1999 – namba 4 na 5, iliyofadhiliwa na Foundation for Civil Society, mratibu wa YOPAHEKO, Frank Samson amesema uelewa mdogo wa masuala ya ardhi kuanzia ngazi ya familia ndio chanzo kikuu cha migogoro katika jamii.

“Watu wamekuwa wanapoteza muda mwingi kufuatilia migogoro ya ardhi ambayo imekuwa ikiongezeka siku hadi siku. Migogoro hii ingeweza kuepukika endapo kungekuwa na ufahamu juu ya suala hili nyeti,” amesema.

Akichangia kwenye mdahalo huo, mkazi wa kata ya Mlandizi, Zuhura Sesema, aliibua suala la migogoro kati ya wakulima na wafugaji, na kisha kuiomba Serikali kutenga maeneo maalumu kwa ajili ya makundi haya mawili.

“Mpaka sasa kuna vijiji ambavyo bado havijaingizwa katika mpango wa matumizi maalum ya ardhi, jambo ambalo kwa kiasi kikubwa huchochea migogoro hii kati ya wakulima na wafugaji,” alisema Zuhura.

Mshiriki mwingine wa mafunzo hayo na mkazi wa kata ya Ruvu, Nae Namnyaki, alisema wazawa wamekuwa wakiuza ardhi kiholela na matokeo yake kukosa maeneo hata ya kuhifadhi mifugo yao, na hivyo kuchochea migogoro ya mara kwa mara baina ya wakulima na wafugaji.

Washiriki wengine wa mafunzo ya sheria ya ardhi mkoani Pwani wameomba mipaka ya ardhi iheshimiwe na pia Serikali kuwashirikisha kikamilifu wakulima na wafugaji katika kusuluhisha migogoro ya ardhi.

Mafunzo hayo ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa asasi wa miezi mitatu juu ya Sheria ya Ardhi kwa wakulima na wafugaji wa kata ya Mlandizi, Ruvu na Pangani itakayogharimu kiasi cha shilingi milioni saba.

 

Wasiliana Nasi

THE FOUNDATION FOR CIVIL SOCIETY

  • Namba ya simu: +255 22 - 2664890-2
  • Nukushi: +255 22 - 2664893

Ungana na sisi

Tupo kwenye mitandao ya kijamii. Tufuate na uungane nasi.

Uko hapa: Home Chumba cha Habari Asasi yalaani wananchi kujitwalia ardhi bila kufuata sheria