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Shukurani

Kwa asasi yoyote inayojiendesha vyema, uandaaji wa dira kimkakati ni hatua muhimu ambayo lazima 
iitekeleze. Hii ni shughuli muhimu mno ambayo itaiwezesha asasi kujua ni wapi inakoelekea, jinsi 
itakavyofika huko inakotaka kwenda, lini na kwa njia zipi.

Mpango Mkakati wa Foundation, 2009 – 2013, unaanza rasmi katika nusu ya muongo wa pili, ambapo 
imekuwa ikisaidia ukuaji wa sekta ya Asasi za Kiraia nchini Tanzania. Ukichukulia maanani kwamba 
Foundation inafanya kazi katika njia chanya na pana zinazoshirikisha wadau kutoka nyanja mbalimbali, 
mchakato mzima wa kuandaa mpango mkakati ulikuwa ni wa ushirikishwaji wa hali ya juu, majadiliano, 
uchambuzi na hatimaye makubaliano katika maeneo muhimu ya matokeo kwa misingi ya vipaumbele 
vilivyoainishwa na ambavyo vinaakisi mahitaji ya walengwa, pia na mabadiliko tunayotarajia kuyaona 
yakitokea katika jamii. 

Toleo hili la mpango mkakati linalolenga wadau wengi, lilitayarishwa kwa kutilia maanani ukweli 
kwamba maadili ya msingi na maelewano ya pamoja miongoni mwa wabia na wadau ni jambo muhimu 
sana ili mpango wowote ule uweze kufanikiwa. Mpango mkakati mpya wa miaka mitano (2009 - 2013) 
ni waraka wa kina ambao sio tu unaweka msisitizo katika zile programu za msingi ambazo Foundation 
inataka kuzifanikisha, lakini pia unajumuisha kwa upana wake mahitaji ya sekta ya asasi za kiraia katika 
kuitikia mahitaji na vipaumbele vya jamii vinavyoendelea kubadilika. Kwa sasa mkakati huu uko tayari, 
juhudi zimefanyika kuhakikisha unaeleweka kwa watu wengi zaidi, iwe rahisi kuutumia, ili watu wengi 
waweze kuusoma kwa urahisi, kuuelewa na kutafakari maudhui na maana yake.

Ni kwa misingi hii ndipo Foundation for Civil Society imefanya jitihada ya kuufanya Mpango mkakati 
wake wa mwaka 2009 – 2013 ufahamike kwa wadau wote. Hivyo basi, ni matarajio yetu kwamba 
wadau wote wataweza kusoma toleo hili la mpango mkakati lililo katika lugha rahisi, na hatimaye 
kutimiza wajibu wao muhimu katika utekelezaji wake.

Kwa misingi hiyo basi, The Foundation for Civil Society inapenda kutoa shukrani zake za dhati kwa 
wadau wote walioshiriki katika mchakato mzima wa kuandaa mpango mkakati na utayarishaji wa 
toleo hili linalolenga wadau wote. Tunapenda kutoa ahsante zetu nyingi kwa asasi ya  Hakikazi Catalyst 
ambao kutokana na utaalamu wao waliwezesha toleo hili kuyatarishwa.

Kupitia utekelezaji wa mpango mkakati huu, tunatarajia kuwa na Foundation iliyo imara na inayojituma  
zaidi ambayo inachangia kwa kiwango kikubwa katika kukua kwa sekta ya asasi za kiraia na kuwezeshwa 
kwa wananchi  nchini Tanzania.  

Dkt. Stigmata Tenga  			   Prudence Kaijage     			   John Ulanga                                                                             
Rais								       Mwenyekiti wa Bodi 				    Mkurugenzi Mtendaji                                         
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  1. 	 Ijue The Foundation for Civil Society 

The Foundation for Civil Society ni Asasi ya 
Kitanzania inayowezesha watanzania pamoja na 
Asasi za Kiraia zinazojishughulisha na harakati 
za upunguzaji wa umaskini. The Foundation for 
Civil Society ilianzishwa mwaka 2003 na hivi 
sasa imekuwa mojawapo ya vyanzo vikuu vya 
uwezeshaji kifedha na mafunzo kwa Asasi za Kiraia 
za kitanzania. 

Lengo letu ni kushirikiana na serikali na wananchi 
wote kwa ujumla katika kuhakikisha kuwa tunaishi 
katika Tanzania yenye amani tele, inayoongozwa 
vizuri na kidemokrasia, ambamo raia wake 
wanakuwa na kiwango cha juu cha elimu na wenye 
kuweza kujipatia maisha bora na endelevu katika 
uchumi imara na wenye kujali haki na usawa.  

Lengo hili litafikiwa iwapo tu watanzania 
watafahamu haki na majukumu ya kila mmoja na 
jamii na wakiweza kudai uwajibikaji wa viongozi 
wao ili watekeleze majukumu kwa kuzingatia 
matakwa ya umma. Wakiwa na ufahamu mkubwa 
zaidi wa haki na wajibu wao, wananchi na jamii 
katika ujumla wake wanaweza kushirikiana kuleta 
mabadiliko yatakayo boresha maisha yao. 

Kwa uwezeshaji wetu Asasi za Kiraia zitakuwa 
na uwezo mkubwa zaidi wa kushiriki katika 
maamuzi ya serikali na kuhakikisha kwamba sera 
kama vile MKUKUTA zinatekelezwa vizuri. Pia 
tunaiwezesha kuhakikisha kwamba serikali za 
mitaa zinatumia vizuri raslimali na kutoa huduma 
bora za jamii. Mwisho, The Foundation for Civil 
Society inaziwezesha Asasi za Kiraia kuhakikisha 
kwamba Bunge, Wizara, Wabia wa Maendeleo na sekta binafsi zinashirikiana vizuri kwa maslahi ya 
ustawi wa wananchi na taifa kwa ujumla.

Foundation imejiwekea misingi ya maadili ili kusimamia utendaji kazi wake. Maadili haya ni haki, uadilifu, 
kuzingatia utalaamu, uwazi, uwajibikaji, na kuzingatia usawa na haki za kijinsia. Tunatumaini maadili haya 
yatakuwa ndiyo desturi kwa wabia wetu.

Lengo letu
‘Tanzania inafikia shabaha ya dira 
yake ya 2025 ya kukuza uchumi, 
kupunguza umaskini, kuimarika kwa 
utawala bora, na maisha bora kwa 
watanzania wote.’

Dira yetu
‘Watanzania wenye kuwezeshwa 
kutambua haki zao na wenye 
kujishirikisha katika mchakato wa 
kujiletea mabadiliko yanayoboresha 
kiwango cha ubora wa maisha yao.’

Dhamira yetu
‘Kuwawezesha wananchi kupitia utoaji 
wa ruzuku, kuwezesha mahusiano/
ushirikiano na kusaidia kujenga 
utamaduni wa kupenda kujifunza 
miongoni wa Asasi za Kiraia’

Maadili yetu
‘Haki, uadilifu, Kuzingatia utaalamu, 
uwazi, uwajibikaji na kuzingatia usawa 
na haki za kijinsia.
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  2. 	 Uongozi wa The Foundation for Civil 
Society

The Foundation inaendeshwa na watanzania. Wabia wa maendeleo hutoa ushauri katika mipango na 
uwajibikaji na kuhakikisha kuwa tunaweza kupata fedha. The Foundation inaongozwa na Wanachama, 
Bodi ya Wakurugenzi na Sekretarieti.  Majukumu ya kila kundi la uongozi yanaelezwa kwenye 
masanduku yafuatayo hapa chini:

 Wanachama

Hawa ni wajumbe wasiopungua watano ama kuzidi saba, ambao huchaguliwa kutokana na 
kujitoa kwao katika kuboresha maisha ya jamii ya kitanzania. Hawa ndio wenye mamlaka ya juu 
kabisa katika The Foundation for Civil Society na wanawajibika kuteua wajumbe wa bodi ya 
wakurugenzi na wakaguzi wa mahesabu, sambamba na kuidhinisha mipango ya muda mrefu ya 
Foundation. Wanachama hutekeleza majukumu yao zaidi kupitia Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 
Foundation. 

Bodi ya Wakurugenzi

Hali kadhalika Bodi ina wanachama kati ya watano na saba, ambao wajibu wao ni kutoa 
miongozo ya mara kwa mara katika utendaji wa Foundation. Bodi ya Wakurugenzi humteua 
Mkurugenzi Mtendaji wa shirika na kuidhinisha mabadiliko ya kanuni, taarifa za fedha na mipango 
ya Foundation kabla ya kuipeleka kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka.

Sekretarieti

Sekretarieti inaongozwa na Mkurugenzi Mtendaji na wajibu wake mkubwa ni utekelezaji wa 
kazi za Foundation. Mkurugenzi Mtendaji anawajibika kwa Bodi ya Wakurugenzi na hudumisha 
mahusiano na Wabia wa Maendeleo.
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  3.	  Eneo Letu la Kazi: Hali Halisi ya Tanzania

Katika sehemu hii tunaangalia takwimu zinazoelezea hali halisi ya Tanzania kuhusiana na masuala ya 
idadi ya watu, siasa, vyombo vya habari, uchumi, utawala, uwajibikaji na haki za binadamu.  

Tanzania: Uhalisia na takwimu

Idadi ya 
watu 

•	 Idadi ya watu ni milioni 42 kwa ukuaji wa ongezeko la takribani watu  1.2 kila 
mwaka

•	 Karibu nusu ya watanzania wote wana umri ulio chini ya miaka 15
•	 Umri wa wastani wa kuishi kwa wanaume ni miaka 50, wakati wanawake ni 

miaka 53
Siasa na 
vyombo vya 
habari

•	 Tanzania ni nchi ya mfumo wa vyama vingi tangu mwaka 1992
•	 Jumla ya vyama vya siasa 18 vimepata usajili wa kudumu huku vinne tu vikiwa na 

uwakilishi Bungeni.
•	 Chama cha Mapinduzi CCM kina asilimia 80 ya viti vyote Bungeni
•	 Bunge limeanza kuonyesha uwezo mkubwa zaidi wa kuiwajibisha serikali 
•	 Utendaji  wa Magazeti, radio na TV umekua sana katika miaka kumi iliyopita, 

hususani jijini Dar es salaam.
•	 Vyombo vya habari vimezidi kuwa na nguvu katika kuiwajibisha serikali hata 

hivyo bado vinakabiliwa na vitisho pale vinapothubutu kuzungumzia masuala ya 
rushwa.

•	 Kumekuwepo na ongezeko la matumizi ya mtandao wa kompyuta (intaneti) japo 
bado ni ya kiwango cha chini

•	 Matumizi ya simu za mkononi yamekuwa kwa kasi sana. Kati ya watanzania 
milioni 13 na 15 wana simu za mikononi.

Uchumi •	 Sekta ya madini inaongoza kukua kwa kasi zaidi hata hivyo watu maskini hawaoni 
faida itokanayo na kukua huko

•	 Kilimo huajiri asilimia 80 ya wafanyakazi na ndiyo sehemu kubwa zaidi ya uchumi 
wa nchi

•	 Ukubwa wa kiwango cha umaskini maeneo ya vijini ni mara mbili zaidi ya maeneo 
ya mijini

•	 Idadi ya watu wanaoishi kwenye umaskini inaongezeka
•	 Tofauti kati ya watu maskini na matajiri inazidi kuongezeka.

Utawala na 
Uwajibikaji

•	 Rushwa ni tatizo kubwa katika utoaji huduma na katika mfumo wa sheria na 
haki nchini

•	 Upatikanaji wa habari zinazohusu fedha ni mgumu sana katika ngazi za serikali za 
mitaa. Ni asilimia 15 tu ya vijiji ndivyo vyenye mbao za matangazo zenye kubeba 
taarifa mbalimbali kwa wakati.

•	 Ni asilimia 25 tu ya watanzania ndiyo wanaojiona kuwa wenye ujasiri wa kuweza 
kuihoji serikali kuhusiana na taarifa za matumizi ya raslimali za umma.
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Upatikanaji 
wa Haki za 
Binadamu, 
Huduma za 
Elimu na Afya

•	 Tanzania imetia sahihi makubaliano mengi ya kimataifa kuhusu haki za binadamu, 
hata hivyo inakabiliwa na changamoto ya kuzipitia upya baadhi ya sheria zake  za 
kibaguzi zilizopitwa na wakati ili ziendane na makubaliano haya 

•	 Wanawake bado wameendelea kunyimwa haki zao kutokana na sheria za kimila 
zinazosimamia masuala ya mirathi sambamba na ukosefu wa huduma bora za 
wanawake wazazi 

•	 Zaidi ya watoto milioni moja wanatumikishwa kote nchini
•	 Watu wachache tu ndiyo wanaoelewa haki zao za kisheria.Sheria nyingi 

zimeandikwa kwa Kiingereza, lugha ambayo watanzania wengi hawaielewi. 
•	 Theruthi mbili ya watanzania hawana uhakika wa kupata matibabu kutokana na 

kushindwa kumudu gharama.
•	 Pamoja na kuongezeka kwa idadi ya watoto walioandikishwa shuleni, 

kumekuwepo upungufu mkubwa wa walimu wenye sifa
•	 Watu wenye ulemavu wana fursa finyu ya kuzifikia huduma nyingi muhimu 

pamoja na ajira

  4. 	 Hali ya Asasi za Kiraia Nchini Tanzania

Kwa kiasi kikubwa kazi za Foundation hufanywa kupitia Asasi za Kiraia. Kwa hivyo ni muhimu tukaelewa 
jinsi sekta hii inavyokua, mtazamo wa wananchi kuhusu Asasi za Kiraia, na changamoto zinazozikabili 
Asasi zinazojishughulisha na upunguzaji wa umaskini. Katika sehemu hii tunayaangalia masuala haya ili 
kufafanua sababu yetu ya kusaidia sekta hii.  

Kuongezeka kwa umuhimu wa Asasi za Kiraia
Miaka kumi iliyopita imeshuhudia kuongezeka kwa uelewa wa thamani ya Asasi za Kiraia miongoni 
mwa wananchi, na kwa kiasi kidogo hata serikali imezidi kutambua umuhimu huo. Hivi sasa Asasi za 
Kiraia (AZAKi) zimekubalika kama wadau katika maendeleo na katika utekelezaji wa sera na mipango 
ya serikali kama vile Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA).Hali kadhalika 
AZAKi zimekuwa mstari wa mbele zikijishirikisha katika mpango mpya wa kuhakikisha kunakuwepo 
mawasiliano mazuri kati ya serikali, wafadhili na wananchi.  Baadhi ya Asasi za Kiraia zinafanyakazi na 
Bunge ili kuhakikisha kwamba sheria mpya, sera pamoja na bajeti zinakuwa na manufaa kwa watu 
maskini, watanzania walioko katika mazingira hatarishi na walioachwa pembezoni. Hata hivyo, bado 
inahitajika kazi kubwa kuhakikisha kuwa asasi za kiraia zinashiriki na kushawishi kwa ufanisi zaidi 
michakato ya sera za kitaifa.

Asasi nyingi kubwa na zenye uwezo zinazoshiriki katika mijadala ya sera zina makao makuu jijini Dar 
es Salaam. Kati ya Asasi za Kiraia 3200 nchini, Asasi 600 ziko jijini Dar es Salaam.  Hii inamaanisha 
kwamba maeneo ya vijijini yanakosa fursa za sauti zao kusikika katika ngazi ya taifa ya serikali. Kuna 
umuhimu mkubwa wa kuwezesha ujengaji uwezo wa asasi za vijijini. 

Wahisani wanabadili namna ya kuwezesha maendeleo nchini Tanzania.  Fedha nyingi zaidi kutoka 
mataifa wahisani zitachangia bajeti ya serikali badala ya kwenda moja kwa moja kwenye miradi mbali 
mbali. Kwa kuwa sasa wahisani watatumia muda mwingi jijini Dar es Salaam, ni muhimu Asasi za 
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Kiraia zikahakikisha kuwa malengo ya maendeleo yaliyowekwa yanafikiwa, kwa kufanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji na bajeti, hususan kwenye maeneo ya vijijini.  

Baadhi ya maoni kuhusu Asasi za Kiraia
Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na Foundation, wana jamii wengi wanathamini mchango wa Asasi 
za Kiraia.  Watu wanne kati ya watano walisema kwamba wanadhani Asasi za Kiraia zinaleta manufaa 
katika jamii kwa kuwezesha kupunguza umaskini na kwa kupigania haki za watanzania wanyonge 
zaidi. Hata hivyo baadhi ya watu walizikosoa Asasi za Kiraia kwa madai kwamba zinalenga kujitajirisha 
zenyewe kuliko kusaidia kuinua hali ya maisha ya jamii, na kwamba baadhi zimekithiri kwa rushwa na 
mara nyingi hazishirikishi jamii katika upangaji mipango.
 
Wafanyabiashara pia walikuwa na mtazamo chanya kwa Asasi za Kiraia. Karibu watu wote walioshiriki 
utafiti huo walieleza kuwepo kwa umuhimu mkubwa wa sekta ya biashara na Asasi za Kiraia kushirikiana 
kwa karibu zaidi. Hii inamaanisha kwamba kuna fursa kubwa ya Asasi za Kiraia kufanya kazi kwa karibu 
na sekta ya biashara katika kuhakikisha jamii inanufaika zaidi.

Kwa upande mwingine, mara nyingi serikali inadai kwamba Asasi za Kiraia zinakosoa sana sera za 
serikali. Serikali pia inadai kwamba Asasi za Kiraia zilizomstari wa mbele kuikosoa serikali kwa kukithiri 
kwa rushwa nazo pia zinanuka rushwa.  

Jukumu la The Foundation for Civil Society
Nafasi ya wananchi pamoja na Asasi zao za Kiraia ni muhimu sana katika kupunguza umaskini na 
kwa maendeleo ya taifa kwa ujumla. Utawala na uwajibikaji utaimarika na kuwa bora zaidi pale tu 
kila mtanzania atakapokuwa na uwezo wa kuuhimiza. Sera zinaweza kufanikiwa pale tu wananchi 
wanapohisi kuwa zipo kwa ajili ya maslahi yao na wanapohimizwa kuhakikisha kuzitekeleza. 

Jukumu la The Foundation for Civil Society ni kuwawezesha watanzania kujua haki zao na kuweza 
kujiletea mabadiliko. Tunaweza kuwawezesha wananchi kupitia Asasi zao za Kiraia kwa namna kuu 
tatu; kwa kutoa ruzuku, kwa kutoa mafunzo na kwa kuimarisha ushirikiano na mahusiano baina ya 
Asasi zenye malengo yanayoshabihiana. Tunaona fursa kubwa zaidi hivi sasa ambapo serikali imezidi 
kuonyesha nia njema na pia, kuwepo kwa ushirikiano mzuri zaidi kakti ya asasi za kiraia na vyombo 
vya habari, wabia wa maendeleo na sekta binafsi.
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  5. 	 Mafanikio Yaliyokwisha Kupatikana na 
Mambo Tuliyojifunza

Foundation imefanikiwa katika mambo mengi tangu 
ilipoanzishwa mwaka 2003. Baadhi ya mafanikio 
haya yameorodheshwa kwenye kisanduku upande 
wa kulia. Takribani miradi 1,400 ya asasi za kiraia 
imepokea ruzuku na karibu theluthi ya Asasi zote 
za Kiraia nchini Tanzania zimepatiwa mafunzo 
ya matumizi na usimamizi wa ruzuku. Vile vile 
tumerahisisha mchakato wa maombi ya ruzuku ili 
kuwezesha Asasi changa za Kiraia kuomba ruzuku. 
Nyingi ya Asasi za Kiraia tulizofanya nazo kazi 
zimeripoti kwamba uwezo wake wa kiutendaji na 
usimamizi wa miradi umeboreka zaidi. 

Sambamba na mafanikio haya yapo mambo mengi 
tuliyojifunza. Mambo tuliyojifunza yametusukuma 
kubadili namna tunavyotarajia kufanya kazi. Lengo 
letu ni kuhakikisha kwamba tunafanya kazi ambayo 
matunda  yake yataboresha maisha ya wananchi. 
Hapa chini tunayataja mabadiliko makubwa 
matatu:

Tutafanya kazi zaidi maeneo ya vijijini
Licha ya huduma zetu kuhitaji nchi nzima, tutaelekeza nguvu kubwa kwenye maeneo ya vijijini yenye 
kupata huduma chache zaidi. Katika mpango mkakati huu tutatenga asilimia 70 ya ruzuku na mafunzo 
kwa Asasi zilizoko maeneo ya vijijini, au kwa Asasi za Kiraia zilizoko mjini lakini zinazofanya kazi 
kubwa vijijini. 

Tutahakikisha kuwa mafunzo na ruzuku tunazotoa zinazaa matunda 
Huko nyuma tulielekeza nguvu kubwa katika kuzipatia Asasi za Kiraia ruzuku na mafunzo ili kuboresha 
uwezo wa kutekeleza majukumu. Tumetumia muda kidogo sana katika kuangalia matokeo ya kazi 
zinazofanywa na Asasi husika. Katika kipindi hiki hadi ifikapo mwaka 2013, tutaelekeza raslimali 
zaidi kwa Asasi za Kiraia zitakazoweza kuonyesha kuwa zinawawezesha wananchi kuwawajibisha 
viongozi wao na zenye kuchangia kuleta mabadiliko katika sera za serikali pamoja na shughuli zenye 
kuwanufaisha wananchi maskini na watu walioko katika mazingira hatarishi.

Tutajibidisha kuhakikisha Foundation inakuwa na uwezo zaidi na kuwa yenye uhakika 
kifedha
Hadi sasa Foundation imekuwa ikipokea fedha kutoka kwa wafadhili kutoka mataifa ya nje ya Tanzania. 
Hili ni tatizo katika upangaji wa mipango ya muda mrefu kwani wakati mwingine wafadhili huweza 
kubadili vipaumbele juu ya maeneo wanayotaka kuelekeza fedha zao. Inaweza kuwa vigumu kwetu 
kupanga mipango ya muda mrefu tunapokuwa hatuna uhakika wa kiasi cha fedha tutakachoweza 
kupata. Siku zijazo tutajaribu kutafuta fedha kutoka wigo mpana zaidi wa makundi ya wahisani ili tuweze 
kuhakikisha kuwa tunakuwa na fedha za kutosha kuongeza na kuboresha kazi za Foundation.

Mafanikio tangu mwaka 2003

•	 Kuboreka kwa ufahamu wa wananchi 
juu ya sera za serikali na haki katika 
jamii

•	 Dola za kimarekani milioni 16 
zimetolewa kama ruzuku kwa Asasi za 
Kiraia 1,380

•	 Zaidi ya asasi 1,000 zimepatiwa 
mafunzo ya usimamizi wa ruzuku 

•	 Asasi za Kiraia zipatazo 300 
zimepatiwa mafunzo ya uongozi wa 
Asasi, utafutaji raslimali fedha, ufuatiliaji 
na tathmini, ubia na uchambuzi wa 
sera.

•	 Midahalo 46 kuhusu utawala bora na 
upunguzaji umaskini imefanyika nchi 
nzima

•	 Tovuti 50 za Asasi za Kiraia 
zimetengenezwa

•	 Kukua kwa ushirikiano na Bunge
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  6. 	 Lengo na Maudhui ya Programu
  

Sehemu hii inaiangalia mipango yetu hadi mwaka 2013. Kwanza, tunazungumzia jinsi ambavyo 
kazi za Foundation zitafikia lengo lake. Kisha tunayaangalia maeneo matatu muhimu ya kimaudhui 
yanayohusika.

Lengo
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 inaitazama Tanzania kuwa nchi yenye amani tele, yenye kuongozwa 
vizuri kidemokrasia, ambamo raia wake wanakuwa na kiwango cha juu cha elimu na wenye kuweza 
kujipatia maisha bora na endelevu katika uchumi imara na wenye kujali haki na usawa. 

Maeneo muhimu (maudhui) ya Programu
Ili kufikia malengo, Foundation itaziwezesha Asasi za Kiraia zinazofanya kazi ili kuleta mabadiliko 
katika maeneo matatu muhimu yafuatayo: 

 

Sera – Sera za serikali zina matokeo ya moja kwa moja katika maisha ya kila siku ya watanzania 
wote. Kwa hiyo ni muhimu kuhakikisha kwamba wananchi wote wanashiriki kikamilifu katika kufanya 
maamuzi kuhusiana na sera na katika kuhakikisha kuwa sera hizo zinatekelezwa kikamilifu na kwa 
usahihi. 

Utawala na uwajibikaji – Ngazi zote za serikali zinawajibika katika kuhakikisha kuwa zinatumia 
vizuri na kwa usahihi raslimali za umma (ikiwemo fedha) pamoja na kutoa vizuri huduma za jamii. 
Wananchi hawana budi kuhimiza na kudai serikali, hususan serikali za mitaa, kufanya kazi zake vizuri, 
kwa haki na kwa uwazi. 

Michakato ya kisiasa – ili kuhakikisha kuwa malengo ya maendeleo ya taifa yanafikiwa hapana budi 
makundi mbali mbali ya watu kushirikiana. Kwa hiyo, ni muhimu kuhakikisha kwamba Rais, Wizara, 
Bunge, Sekta Binafsi na Wabia wa Maendeleo wanafanya kazi kwa namna ambayo itawanufaisha 
wananchi wote kwa usawa.

‘Kujenga msingi unaowawezesha wananchi kuwa nguvu kubwa 
na muhimu ya kuleta mabadiliko katika kuboresha utawala wa 
kidemokrasia nchini Tanzania, katika kupambana na umaskini na 
katika kuhakikisha wanafikia maisha bora kwa kila mtanzania.’
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  7. 	 Ni Matokeo Gani Tunayotarajia?
Foundation imeamua kufanikisha malengo yake katika maeneo manne muhimu, yanayoitwa, Maeneo 
ya Matokeo Muhimu: Ushiriki katika Sera, Utawala na Uwajibikaji, Kuimarisha uwezo wa Asasi za 
Kiraia na uwezo wa Foundation. Kila moja ya maeneo haya ya matokeo muhimu lina lengo  kuu. 
Ili kufahamu iwapo tunafikia shabaha ya lengo kuu, tumebuni malengo mahsusi chini yake, ambayo 
tumeyaita viashiria vya utendaji, ambavyo vinaweza kupimika. Hapa chini tunaangalia kwa undani zaidi 
malengo hayo, shughuli na viashiria kwa kila eneo la matokeo muhimu.

Eneo la Matokeo Muhimu la 1 – Sera
Lengo: Wananchi wanashiriki kushawishi na kufuatilia michakato ya sera ili kuboresha utoaji wa 
huduma.

Ni shughuli zipi tutakazowezesha?
Foundation itaziwezesha Asasi za Kiraia kuwaelimisha wananchi juu ya sera mbali mbali zinazogusa 
maisha yao na zile zinazowawezesha wananchi kushiriki kikamilifu katika kufanya maamuzi ya 
nini kinapaswa kuwemo kwenye sera. Pindi wananchi wanapoelewa jinsi sera ama sheria mpya 
zitakavyowaathiri, wanaweza kujipanga na kudai mabadiliko yatakayo linda na kuboresha maisha yao. 
Vile vile, wananchi wanapoelewa vizuri lengo la sera za serikali, wanaweza kuhakikisha kuwa sera hizo 
zinatekelezwa vizuri.

 Ili kufanikisha lengo hili, tutaziwezesha Asasi za Kiraia kuwapatia wananchi na jamii machapisho 
yaliyoandikwa kwa lugha rahisi ya sera na sheria muhimu kwa maisha yao. Tutaelekeza nguvu kubwa 
ya kazi hii katika maeneo ya vijijini na yale yenye huduma chache au duni za kijamii na tutahakikisha 
kuwa sauti za wanawake, vijana na watu wenye ulemavu zinasikika. 

Shughuli 
muhimu
•	 Kuongeza uelewa 

na ufahamu wa 
sera

•	 Kuunganisha 
nguvu za 
wananchi

•	 Kuwawezesha 
wananchi 
kujadiliana na 
serikali

•	 Kufanya tafiti 
zenye ubora ili 
kusaiidia kuipa 
taarifa serikali 

•	 Kuyashirikisha 
makundi 
yaliyokatika hatari 
zaidi ya kuathirika

•	 Kuleta 
mabadiliko!



�MPANGO MKAKATI

Tutaziunga mkono Asasi za Kiraia katika kuwawezesha wananchi kuunganisha nguvu, kuhimiza 
uwajibikaji na kushiriki kikamilifu katika kufanya maamuzi kwenye ngazi zote za utawala; mikutano 
mikuu ya vijiji, kamati za maendeleo za kata, halmashauri za wilaya na katika ngazi ya tawala za mikoa. 
Asasi za Kiraia zinayo nafasi nzuri ya kuwezesha hoja na mitazamo ya wananchi kujulikana kupitia 
mikutano mbali mbali pamoja na matumizi ya vyombo vya habari. 

Njia mojawapo nzuri na sahihi ya kuhakikisha kuwa mitazamo na hoja za wananchi zinafika ngazi ya 
kitaifa ni kwa kupitia taarifa za tafiti zenye ubora wa kiwango cha juu kufikishwa kwenye idara na 
wakala wa serikali. Ni dhahiri hivi sasa serikali katika ngazi ya taifa ina fursa finyu sana ya kupata taarifa 
juu ya kinachotendeka katika ngazi za chini yaani ngazi ya jamii. Mara nyingi sera na sheria hutungwa 
pasipokuwa na taarifa zote muhimu. Kwa hali hii, Asasi za Kiraia zinaweza kuziba pengo lililopo kati 
ya wananchi na serikali.

Ni viashiria vipi tunaviangalia?
Ifikapo mwaka 2013, tunataka tuwe na uwezo wa kusema kuwa:
•	 Asasi nyingi zaidi za kiraia zinafahamu na kuzielewa sera na sheria zinazogusa na kuathiri maisha 

ya wananchi. 
•	 Watu wengi zaidi, ikiwa ni pamoja na wanawake na makundi mengine yaliyo katika hatari ya 

kuathirika, wanashiriki kikamilifu katika mijadala ya umma kuhusu sera na wanaweza kusema 
kuwa wamechangia kuleta mabadiliko.

•	 Watu wengi zaidi wanaridhishwa na utoaji wa huduma za umma.
•	 Zaidi ya nusu ya Asasi za Kiraia tunazoziwezesha zinashiriki kikamilifu katika kufanya maamuzi ya 

sera na zinashawishi mabadiliko kufanyika.

Eneo la Matokeo Muhimu la 2 – Utawala na Uwajibikaji
Lengo: Wananchi wanakuwa na ufahamu wa haki na wajibu wao na wanaohimiza uwajibikaji katika 
usimamizi wa raslimali za umma.

Ni shughuli zipi tutakazowezesha?
Katika halmashauri za wilaya na manispaa nyingi, wananchi wengi pamoja na Asasi za Kiraia zinashindwa 
kushiriki kikamilifu katika kufanya maamuzi kutokana na kutokuwepo kwa taarifa zinazoeleweka 
kuhusu mipango na bajeti za serikali zao za 
mitaa. Foundation itaziwezesha Asasi za Kiraia 
kuhakikisha kuwa wananchi wanaelewa jinsi 
serikali za mitaa zinavyoandaa mipango yake. 
Pia, tutajibidisha kuhakikisha kuwa haki za 
wananchi kupata taarifa sahihi na za wazi kuhusu 
bajeti, mipango na matumizi zinatambuliwa na 
kuheshimiwa. Asasi za Kiraia zinapokuwa na 
taarifa hizi pamoja na kuwa na uelewa mzuri, 
zinakuwa na uwezo mzuri zaidi wa kuwawezesha 
wananchi kushirikiana na watumishi wa serikali 
na viongozi wao katika kupanga vizuri matumiizi 
ya raslimali za umma.

Matumizi mabaya ya raslimali za umma 
yanachelewesha upunguzaji wa umaskini. 
Tutawezesha shughuli zinazoelekeza katika 
kuziwajibisha serikali juu ya matumizi ya fedha za 

Shughuli muhimu
•	 Kuongeza ushiriki wa wananchi katika 

michakato ya mipango na bajeti ya 
serikali za mitaa

•	 Kuhimiza na kutimiza haki ya wananchi 
kupata taarifa/habari

•	 Kuwasaidia wananchi kufanya ufuatiliaji 
wa bajeti na huduma

•	 Kutumia vyombo vya habari kujadili 
masuala ya uwajibikaji

•	 Kuongeza ufahamu juu ya haki za 
wananchi

•	 Kuhimiza kuwepo kwa sekta binafsi 
inayotimiza wajibu

•	 Kuwaelimisha wapiga kura juu ya 
thamani ya haki yao ya kidemokrasia
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umma na utoaji wa huduma za umma. Shughuli hizi zitajumuisha ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za 
umma, ambayo humaanisha kufuatilia fedha za umma kutoka wilayani hadi zinapowafikia wananchi ili 
kuhakikisha kuwa zinatumika vizuri kama ilivyokusudiwa au kupangiliwa. Hali kadhalika, tutawezesha 
tafiti zitakazojikita katika kutathmini ubora wa huduma za umma na kiwango cha rushwa. Pia 
tutazihimiza Asasi za Kiraia kutumia vyombo vya habari kama radio, TV na magazeti katika kutangaza 
masuala ya uwajibikaji. Kazi hizi zitasaidia kuhakikisha kwamba watumishi wa serikali wanatimiza 
wajibu wao ipasavyo.

Wananchi wengi hawafahamu haki zao; haki chini ya sheria za Tanzania, haki za kikatiba na haki za 
binadamu kwa ujumla. Baadhi ya mifano ya haki hizi ni pamoja na haki za umiliki na matumizi ya 
ardhi, haki za ajira na haki za usawa wa kijinsia. Tutawezesha shughuli zinazolenga kuwaelimisha 
wananchi kuhusu haki zao. Pia tutaunga mkono Asasi za Kiraia zinazoendesha kampeni dhidi ya sheria 
zinazowabagua wanawake pamoja na makundi mengine yaliyo katika hatari zaidi ya kuathirika kwa 
namna mbalimbali. Vile vile Asasi za Kiraia zitahimizwa kushirikiana na kampuni za biashara binafsi ili 
kuhakikisha kuwa zinaboresha na kuinua maisha ya watu maskini nchini Tanzania badala ya kuwanyonya 
na kuwadidimiza zaidi. 

Mara nyingi sana, wananchi hutoa kura zao kirahisi kabisa kisha hawawaoni wabunge ama madiwani 
wao hadi uchaguzi mwingine unapowadia. Tutasadia programu zinazolenga kukuza na kueneza elimu 
ya wapiga kura ili kuhakikisha kwamba chaguzi zinakuwa za haki na kuwa viongozi wanaochaguliwa 
wanatimiza wajibu wao ipasavyo.

Ni viashiria vipi tunaviangalia?
Ifikapo mwaka 2013, tunataka tuwe na uwezo wa kusema kuwa: 
•	 Watu wengi zaidi wanaomba na kupata taarifa na maelezo kuhusu utendaji wa serikali katika 

ngazi zote za mitaa na ngazi ya taifa.
•	 Idadi ya wanawake wanaochaguliwa katika ngazi ya udiwani imeongezeka mara tatu zaidi.
•	 Wananchi wengi zaidi wanapata taarifa kupitia mbao za matangazo na wanashiriki kikamilifu 

kwenye mikutano ya vijiji
•	 Wananchi wengi zaidi wanahimiza uwajibikaji katika matumizi ya raslimali za umma kwenye 

maeneo yao.
•	 Wananchi katika wilaya nyingi zaidi 

wanasaidiwa kupata haki zao kupitia wasaidizi 
wa kisheria ‘paralegals’ waliopatiwa mafunzo 

•	 Sheria kandamizi na za kibaguzi zinafanyiwa 
marekebisho

•	 Karibu watanzania wote wanashiriki katika 
chaguzi mbali mbali na wanahakikisha kuwa 
wabunge na madiwani wao wanawajibika 
ipasavyo.

Eneo la Matokeo Muhimu la 3 – Kuimarisha 
Uwezo wa Asasi za Kiraia
Lengo: Asasi za Kiraia zinakuwa na ubunifu, 
endelevu na zenye kuwajibika

Shughuli muhimu
Kutoa mafunzo kwa Asasi za Kiraia ili:-
•	 Kuboresha uongozi wa ndani ya Asasi
•	 Kuimarisha mipango na usimamizi wa 

fedha
•	 Kukataa rushwa na kuboresha 

uwajibikaji 
•	 Kuongeza matumizi ya teknolojia ya 

habari na mawasiliano

Kutoa fursa kwa Asasi za Kiraia ili 
•	 Kujenga mahusiano na Asasi nyingine za 

Kiraia
•	 Kukutana na wawakilishi wa wananchi
•	 Kupata ushauri kutoka The Foundation
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Ni shughuli zipi tutakazowezesha?
Asasi za Kiraia zilizo imara ni muhimu sana katika kufikia lengo letu kuu. Asasi zenye kuzingatia 
taaluma na utalaamu zinazoheshimiwa na wananchi pamoja na serikali zinaweza kuleta mabadiliko 
katika maisha ya watanzania maskini na wale walioko katika hatari zaidi ya kuathirika. Tutaziwezesha 
Asasi za Kiraia kuwapatia mafunzo watumishi wake katika viwango vya juu, kupanga vizuri na kuzifanya 
kazi zao kuwa zenye ufanisi kwa watu na jamii zinamofanyakazi.  Kipekee tutaziwezesha Asasi hizi 
katika masuala ya uongozi na masuala ya fedha. Mashirika yote tunayoyawezesha yatahimizwa kutumia 
kikamilifu teknolojia ya habari na mawasiliano katika kazi zao. Tutafanya bidii kuhakikisha kwamba Asasi 
za Kiraia tunazoziwezesha haziivumilii ama kuionea haya rushwa kwa namna yoyote. Tutazitembelea 
Asasi tunazoziwezesha ili kuhakikisha kuwa zinaendeshwa vizuri, zikitoa matokeo mazuri na kuona 
kwamba mahitaji yao ya mafunzo yanatoshelezwa. Pia, tutatoa fursa kwa Asasi tunazozisadia kukutana 
na Asasi nyingine za kitanzania na za kimataifa ili ziweze kubadilisha taarifa na uzoefu. Kila mwaka 
tutaandaa mkutano baina ya Asasi tunazoziwezesha na wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 
ya Tanzania pamoja na wawakilishi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

Foundation itatoa kipaumbele kwa mashirika makubwa yenye uongozi madhubuti yanayoweka 
msisitizo wa kipekee katika kufuata sheria zilizomo kwenye katiba zao. Hapa lengo la Foundation ni 
kwamba mashirika tunayoyawezesha hatimaye yataanza kujitegemea.  

Ni viashiria vipi tunaviangalia?
Ifikapo mwaka 2013, tunataka kuona kwamba:
•	 Asasi za Kiraia tunazoziwezesha zinajipanga vizuri na kuwa na ufanisi
•	 Asasi nyingi zaidi za kiraia zinashiriki kikamilifu katika mijadala ya sera kwenye ngazi za wilaya na 

kitaifa
•	 Asilimia 80 ya Asasi za Kiraia zinaweka wazi kwa umma taarifa zao za fedha na za mwaka
•	 Asasi za Kiraia zinakuwa na mahusiano mazuri na Asasi nyingine, jamii zinamofanya kazi, viongozi 

waliochaguliwa na watumishi wa serikali
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Eneo la Matokeo Muhimu la 4 – Uwezo wa The Foundation for Civil Society
Lengo: Foundation inakuwa na uwezo mkubwa wa kutoa huduma bora kwa ufanisi na utoshelevu

Tutafanya nini kufikia lengo hili?
Foundation ni moja ya watoaji wakubwa wa fedha kwa mashirika ya Kiraia nchini Tanzania. Ili tuweze 
kuboresha na kuendelea kutoa misaada kwa asasi za Kiraia hatuna budi kwanza kuhakikisha kuwa 
watumishi wa Foundation ni wenye sifa bora na wanazifikia kirahisi taarifa bora na sahihi zinazohitajika 
ili waweze kufanya maamuzi sahihi. Hali kadhalika hatuna budi kujihakikishia kuwa tunakuwa na vyanzo 
vya kuaminika vya fedha kwa kipindi cha muda mrefu. 

Maamuzi yetu yote yatazingatia ushahidi utakaotokana na tafiti zenye ubora wa kiwango cha juu. 
Tutafanya tafiti za mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa misaada tunayoitoa kwa Asasi za Kiraia inakuwa 
na matokeo mazuri yaliyotarajiwa. Kila mwaka tutatangaza matokeo ya tafiti kuhusu ufanisi wa Asasi 
za Kiraia nchini Tanzania. Foundation itaendeleza maktaba ya kawaida na ile ya kwenye mtandao wa 
intaneti (maktaba tando) kwa matumizi ya wananchi.

Uendelevu wetu kifedha utaimarishwa na kuboreshwa kwa kupanua wigo wa vyanzo vyetu vya mapato, 
kitaifa na kimataifa. Tunatarajia kuongeza kipato chetu kwa kuyatoza ada mashirika mengine makubwa 
yatakayohitaji huduma zetu. Mwisho, tutaboresha mazingira yetu ya kazi ili tuweze kuwavutia na 
kuwafanya wakae kwa muda mrefu watumishi wenye sifa bora ili waweze kuendesha sekretarieti yetu 
kwa ufanisi zaidi. 

Ni viashiria vipi tunaviangalia?
Tunataka kuhakikisha kwamba ifikapo mwaka 
2013:
•	 Foundation iwe ikipokea mapato yake zaidi 

kutoka kwenye sekta ya biashara, mashirika ya 
kimataifa na watu binafsi

•	 Maamuzi yetu yote kuhusu ruzuku, huduma na 
sera yatokane na taarifa za tafiti zenye ubora 
wa kiwango cha juu

•	 Foundation inakuwa mahali pazuri pa kuvutia 
kwa watumishi wenye sifa bora zaidi

Shughuli muhimu
•	 Kutumia taarifa zitokanazo na tafiti 

bora katika kufanya maamuzi
•	 Kutafuta vyanzo mbadala madhubuti 

vya mapato
•	 Kuboresha maktaba yetu ya kawaida na 

ile ya kwenye mtandao
•	 Kuboresha mazingira yetu ya kazi
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  8. 	 Tutatekelezaje Programu Yetu?

Katika sehemu hii tunaangalia aina za mashirika tutakayofanya nayo kazi kisha tutatoa maelezo ya aina 
ya huduma tutakazotoa na kueleza namna tutakavyofanya ufuatiliaji wa kazi zetu.

Makundi na maeneo lengwa
Makundi muhimu zaidi kwa kazi za Foundation ni pamoja na watu maskini, watu walio katika hatari zaidi 
ya kuathirika na watanzania walioachwa pembezoni. Ifikapo mwaka 2013, tunakusudia kwamba huduma 
zetu zitakuwa zimewafikia watu zaidi ya milioni kumi (10). Kama tulivyokwisha kueleza hapo awali, walau 
asilimia 70 ya misaada yetu italenga maeneo ya vijijini. Vile vile tutaunda ubia na mashirika mengine, 
mitandao ya Asasi za Kiraia na watu binafsi ili kutimiza malengo yetu ya kuifikia kila wilaya nchini.

Hapa chini tumeorodhesha aina ya Asasi za Kiraia tutakazozipa huduma zetu: 

Utakuwa umegundua kwamba baadhi ya mashirika ya kibiashara yameingizwa kwenye orodha hii. 
Hata hivyo hakuna shirika litakaloruhusiwa kufaidika kutokana na misaada yetu. Tutawezesha shughuli 
zile tu zenye maslahi kwa umma.Vile vile, licha ya kwamba tunatoa huduma kwa mashirika ya kidini, 
hatuhusishi makanisa ama misikiti kama sehemu ya wabia wetu.
 

Asasi zisizo za Serikali Jumuiya za Kijamii

Vyama vya kitaalamu Ushirika

Vyama vya Wafanyakazi Mashirika ya Habari

Mashirika ya Kidini Asasi nyinginezo za Kiraia zinazoshughulika 
na masuala ya umaskini na utawala
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Huduma zetu
Tunatoa huduma za aina mbili: ruzuku na kujenga uwezo 

Ruzuku
Katika kipindi hiki hadi kufikia mwaka 2013, ruzuku zetu zitatolewa kwa Asasi za Kiraia zenye uwezo 
wa kufikia lengo letu la jumla na malengo ya kila eneo la matokeo muhimu. Tutatoa aina nne za ruzuku: 
ruzuku ya usajili, ruzuku ndogo ya mzunguko, ruzuku ya kiwango cha kati, na ruzuku ya kimkakati. 
Tunakusudia kupitisha kati ya maombi 300 na 350 ya ruzuku kila mwaka na kutoa jumla ya kiasi cha 
shilingi bilioni 8.7. Madhumuni ya ruzuku hizi yameelezwa kwenye jedwali lifuatalo:

Ruzuku za The Foundation for Civil Society
Aina ya ruzuku Madhumuni ya ruzuku Kiwango cha 

juu kwa Asasi 
(TSh)

Idadi za maombi 
ya ruzuku 
yanayoidhinishwa 
kila mwaka 

Ruzuku ya 
usajili

Kusaidia vikundi vidogo ili viweze 
kusajiliwa na kuweza kuwa na sifa za 
kupatiwa ruzuku na Foundation.

200,000
(mara moja tu)

50-70

Ruzuku ndogo 
za mzunguko

Kuyawezesha mashirika kujenga na ku-
kuza uwezo wao katika mbinu za uen-
deshaji, kuinua viwango vya uwajibikaji 
na uwezo wa kutekeleza miradi. 

7,500,000 
(kwa kipindi 
cha hadi mwaka 
mmoja)

140-160

Ruzuku ya 
kiwango cha 
kati

Kuziwezesha Asasi za Kiraia zenye 
uzoefu wa awali ili ziweze kukua kwa 
kutekeleza miradi mikubwa na yenye 
ufanisi zaidi. 

45,000,000
(kwa mwaka 
hadi muda wa 
miaka mitatu)

100-120

Ruzuku ya 
kimkakati

Kuziwezesha Asasi za Kiraia zenye 
uzoefu ili kufikia malengo yao pamoja 
na malengo ya the Foundation for 
Civil Society. 

125,000,000
(kwa mwaka 
hadi muda wa 
miaka mitatu)

10-12

Kujenga uwezo
Katika kipindi cha uhai wa mpango mkakati huu tutaendelea kutoa huduma za kujenga uwezo wa 
Asasi za Kiraia kama vile:

Fursa za mafunzo – mafunzo yetu yataziwezesha Asasi za Kiraia kuboresha na kuimarisha uongozi 
na mbinu za usimamizi wa fedha, kuelewa sera na kupigania mabadiliko na kufuatilia maendeleo ya kazi 
zinazofanywa na asasi hizo. Pia, mafunzo yatatolewa kuimarisha na kuboresha mbinu za ufuatiliaji wa matumizi 
ya raslimali za umma pamoja na ufuatiliaji wa uwajibikaji wa kijamii. Tunatarajia kwamba tutaendesha walau 
programu kumi (10) za mafunzo kila mwaka zikijumuisha washiriki 25 kwa kila programu.

Kuzitembelea Asasi ili kuzipa ushauri – tutafanya ziara kila mwaka ili kuziwezesha Asasi na kufuatilia 
mafunzo tunayotoa pamoja na kutoa ushauri kuhusiana na utekelezaji wa programu mbali mbali.

Tathmini ya uwezo wa Asasi – tutafanya tathmini kila mwaka ili kuziwezesha Asasi kubainisha 
maeneo zinayopaswa kuboresha uwezo wake. Vile vile Asasi tano zitasaidiwa kuandaa mipango 
mkakati na miongozo ya Asasi hizo.
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Huduma za kuimarisha uhusiano – tutaendelea kutoa fursa za mikutano na kubadilishana mawazo 
miongoni mwa Asasi za Kiraia na baina ya Asasi za Kiraia na wadau wengine kama vile Wabunge na 
Wawakilishi, Wabunge wa Bunge la Afrika Mashariki pamoja na sekta binafsi. Hata hivyo, tunatarajia 
Asasi za Kiraia tunazoziwezesha zitajenga mahusiano na Asasi nyingine pasipo kungoja mkono wa 
Foundation katika kulitekeleza jambo hili. 

Ufuatiliaji na Tathmini
The Foundation for Civil Society itafuatilia na kutathmini utendaji wake wa jumla na programu zake 
pamoja na utendaji wa Asasi za Kiraia inazoziwezesha. Kwa vile lengo letu kuu ni kuhakikisha kuwa 
wananchi wanakuwa na uwezo wa kudai haki zao na kuboresha maisha yao hivyo basi shughuli 
muhimu za ufuatiliaji wetu zitalenga zaidi ngazi ya mwananchi. Tutafanya ufuatiliaji wa maendeleo ya 
utendaji kwa njia nne zifuatazo:

Ufuatiliaji wa 
mchakato

Aina hii ya ufuatiliaji itafanyika wakati wote kwa kuangalia utekelezaji wa 
mipango na bajeti ya kila mwaka ya Foundation. Taarifa itatolewa kwa Bodi 
kila baada ya miezi mitatu.

Ufuatiliaji wa 
matokeo ya 
kipindi kifupi

Kila baada ya miezi sita tutatoa taarifa za kazi zetu na kazi za wabia wetu. 
Taarifa hizi zitatolewa kupitia vijarida na kwenye tovuti yetu.

Tathmini ya 
matokeo ya 
kipindi cha kati

Kila mwaka tutashirikiana na wabia wetu kuangalia maendeleo ya utendaji 
wetu kuelekea katika kufikia malengo ya maeneo ya matokeo muhimu 
ya Foundation. Matokeo ya tahmini hii yatatusaidia kuboresha namna 
tunavyofanya kazi na yatajumuishwa kwenye ripoti zetu za mwaka na pia 
yatawekwa kwenye tovuti yetu.

Tathmini ya 
mabadiliko

Hii ndiyo tathmini muhimu zaidi kwani inaangalia jinsi tunavyochangia 
kubadili maisha ya wananchi na itatupa picha ya maendeleo yetu kuelekea 
kufikia lengo kuu letu. Tathimini mbili za namna hii zitafanyika, moja katikati 
ya kipindi cha utekelezaji wa mpango mkakati huu na nyingine itafanyika 
mwishoni kabisa, hapo mwaka 2013. Kazi zetu pamoja na zile za wabia wetu 
zitafanyiwa tathmini huru.

Vile vile katika ufuatiliaji na tathmini tutalenga katika ngazi nne ambazo ni ngazi ya mwananchi, sekta 
ya Asasi za Kiraia, wabia wetu miongoni mwa Asasi za Kiraia na katika ngazi ya Foundation. The 
Foundation for Civil Society itaandaa mpango utakaotuwezesha kufuatilia na kupima maendeleo 
katika maeneo ya matokeo muhimu.

Ngazi ya 
mwananchi

Kazi yetu muhimu ya ufuatiliaji itakuwa katika kupima maendeleo ya 
utekelezaji kuelekea kufikiwa kwa shabaha zinazolenga wananchi katika 
Maeneo ya Matokeo Muhimu ya 1 na ya 2. Kabla ya kufanya kazi hii, 
tutapima kwanza hali halisi ya sasa katika maeneo haya ili uweze kuona 
iwapo tutakuwa tumechangia kuleta mabadiliko hapo baadaye.
Vile vile tutapima idadi ya wananchi wanaonufaishwa na shughuli 
zinazofanywa na Asasi za kiraia tunazoziwezesha.  Hii itahusisha idadi 
ya wanachama wa mashirika hayo na pia idadi ya watu wanaohudhuria 
mafunzo na mikutano ya uelimishaji jamii. 

Ngazi ya sekta ya 
Asasi za Kiraia

Tutapima ukuaji na maendeleo ya Asasi za Kiraia nchini Tanzania. Vile 
vile tutaangalia masuala ambayo Asasi za Kiraia zinajishughulisha nayo, 
tutaangalia viwango vya maadili na mienendo pamoja na nguvu ya ubia na 
ushirikiano wake na sekta za siasa, binafsi na wahisani.
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Ngazi ya wabia 
wetu wa Asasi za 
Kiraia

Tutahakikisha kwamba Asasi za Kiraia tunazozisadia zitatupatia taarifa za 
maendeleo ya utekelezaji wa shughuli zao pamoja na taarifa za matumizi ya 
fedha. Asasi hizo zitatembelewa walau mara moja kwa mwaka ili kufuatilia 
maendeleo ya utekelezaji wa kazi zao pamoja na kutoa ushauri kila 
itakapobidi. Tathmini huru ya mchango wa kazi za Asasi tunazoziwezesha 
kwa maendeleo ya jamii itafanyika katikati ya kipindi cha utekelezaji wa 
mpango mkakati huu.

Ngazi ya The 
Foundation for 
Civil Society

Tutaangalia mara kwa mara katika utendaji wa kazi zetu ili kuhakikisha kuwa 
tunafanya kazi kwa ufanisi na kwa kufuata kanuni na sheria tulizojiwekea. 
Tathmini huru zitafanyika mara kwa mara.

Fedha
Jumla ya makisio ya bajeti ya kutekeleza mpango mkakati huu ni dola za Marekani milioni 58. Asilimia 
20 ya fedha hizi itatumika katika shughuli za uendeshaji wa Foundation. Asilimia 80 itatumika kutoa 
ruzuku na huduma nyingine. Jedwali lifuatalo linaeleza kwa ufupi kuhusu bajeti yetu hadi mwaka 
2013
MATUMIZI ($) 2009 2010 2011 2012 2013 TOTAL %age

Ruzuku na 
Huduma 
nyingine 

6,768,927 8,892,747 10,628,874 10,551,937 12,285,162 49,127,647 84%

Gharama za 
Uendeshaji 
FCS 

1,615,300 1,914,800 1,799,490 1,889,164 1,995,923 9,214,677 16%

Jumla 8,384,227 10,807,547 12,428,364 12,441,101 14,281,085 58,342,324 100%
 

Wananchi wanafanya mabadiliko kidemokrasia

Wananchi wanaweza 
kushawishi na kufuatilia 

sera zinazoboresha utoaji 
huduma na upatikanaji wa 

riziki

Wananchi wenye 
uelewa wa haki zao na 

wanaohimiza uwajibikaji

Asasi za Kiraia zenye ubunifu, maono, ufanisi, zinazowajibika 
na endelevu

The Foundation for Civil Society iliyo imara na endelevu 
inayoweza kutoa huduma bora kwa ufanisi na utoshelevu

  9. 	 Mtazamo wetu kuelekea Maendeleo:
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