Uwajibikajl na Usimamizi wa Maadili
ya Asasi zisizokuwa za Kiserikall
Tanzania

Sehemu ya 5 ya Sheria ya NGOs no.24 ya
Mwaka 2002 inahusu la Uwajibikaji na
Usimamizi wa Maadili kwa AZISE kuna
vifungu namba 27 na 28 vinavyoagiza
kuwepo Kanuni za Maadili kama Njia ya
Kuhakikisha Uwajibikaji na Maadili bora
ndani ya AZISE/AZAKI
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Vifungu vya Sheria kuhusu Maadill

e 27.-(1) The Counclil shall develop and
cause to be adopted a code of Code of
conduct and such other regulations which
shall facilitate self-regulation conduct of
Non Governmental Organizations.

* (2) The Code of Conduct shall be adopted
by a resolution at an annual Meeting of the
Councill.
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Vifungu vya Sheria kuhusu Maadili

e 28.-(1) The Board shall have the duty to ensure
that the code of conduct, regulations and rules
developed by the Council are consistent with the
national Policy for Non Governmental
Organizations and the laws of the land.

* (2) The Board shall cause the code of conduct
and regulations or rules developed by the
Council to be published in the Gazette.
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Mchakato wa Utengenezajl Kanuni za
Maadill kwa AZISE/AZAKI Tanzania

« Mwaka 2005-Baraza la ASIZE (NaCoNGO)
lilanzisha rasmi Mchakato wa Kuandaa Kanuni
za Maadili

 Mwaka 2006-Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (The Legal and Human Rights
Centre) Rasimu ya kwanza ya Kanuni za Maadili
kwa kushirikiana na Tanzania Association of
NGOs (TANGO) na kuikabidhi kwa NaCoNGO
ambao walianza kushirikisha rasimu hiyo wadau
mbalimbali kutafuta maoni
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Mchakato .....

 Mikutano ya ushirikishwaji wa Rasimu au ya
ukusanyaji maoni ilifanyika katika sehemu
mbalimbali nchini kwa wadau kutoa Maoni yao
(Mikutano ilifanyika Mtwara, Dodoma, Arusha,
Iringa, Dar-es-Salaam-Tamasha la AZISE la
TANGO (Viwanja vya Mnazi Mmoja) Tamasha la
AZAKI la FCS la 2006 (Karimjee Hall), Mkutano
wa AZAKI za Kimataifa zinazofanya kazi Nchini
Machi 2006 (International NGOs Interest Group-
lIG) na kwenye moja ya mikutano ya kila mwezi
ya Policy Forum na wadau wengine mmoja
mmoja waliochangia Maoni yao
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Mchakato .....

« Mwaka 2007- Rasimu nyingine ya Kanuni za
Maadili ilitengenezwa na Policy Forum kwa
kushirikisha wadau wake mbalimbali kama
Maoni yao jinsi Kanuni za Maadili ya
AZISE/AZAKI ziweje.

« Mwaka 2007-Mwezi wa 9, FCS waliitisha
hatua iliyofikiwa ya utengenezaji wa Kanuni hizo
za Maadili na mwezi huo huo wa Septemba,
uongozi wa Baraza (NaCoNGO) ulikutana na
FCS na kukubaliana kukamilisha mchakato wa
utengenezaji wa Kanuni za Maadili
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Mchakato .....

« Mwaka 2007 —Octoba, Baraza lilikutana Morogoro na
kupitisha rasmi Kanuni za Maadili ambazo zinatarajiwa
kuwasilishwa bodi ya NGOs kwa hatua zaidi la urasimishaji
wa Kanuni hizo.

 Bodi ya NGOs mpya ya NGOs imeundwa hivi karibuni na
Inatarajiwa kukutana hivi karibuni. Mojawapo ya masuala
yatakayowasilishwa ni Kanuni hizi za NGOs.

« NaCoNGO inatambua kuwa Kanuni hizo hazijagusa kila
kitu ambacho kila mdau angependa iwe bali ni kanuni za
msingi (minimum principles) zitakazowawezesha
AZISE/AZAKI kuthibitisha Uwajibikaji wao kwa wadau
yaani wananchi/jamii, Serikali, Wafadhili na jumuiya ya
wafanyabiashara (corporate sector) Nafasi ya kuzifanyia
marekebisho ipo kwa kadri itakavyohitajiwa na

AZISE/AZAKIzenyewe. -



KANUNI ZA MAADILI

Lengo:

. Kuweka miongozo ya Uwajibikaji na Usimamizi wa Maadili ya
AZISE/AZAKI nchini Tanzania. Kanuni hizi za Maadili zitatoa
mwongozo kwa AZISE kufikia changamoto za uimarishaji wa
Demokrasia, kuwa taasisi shirikishi na kuimarisha mazingira rafiki
yatakayowawezesha wananchi, kwa pamoja au binafsi, kujiamulia

hatima yao.

Madhumuni

. Kuimarisha na kushawishi kuwepo kwa uwazi na uwajibikaji katika
shughuli za AZISE/AZAKI nchini

. Kuchangia na kuimarisha misingi na taratibu za ufanyaji kazi wa
AZISE/AZAKI nchini ili kuboresha uratibu na ushirikiano wa AZISE
IAZAKI

. Kuimarisha mazingira ya ufanyaji kazi kwa AZISE/AZAKI.

. Kuweka taratibu zitakazohakikisha kuwa kanuni za maadili

zinafuatwa na kutekelezwa na AZISE/AZAKI zote zitakazohusika
na kanuni hizi.
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MAENEO MAKUU YA KANUNI

o Utawala

o Uwajibikaji

« Usimamizi na Uwajibikaji wa Fedha
e Usimamizi wa Raslimali Watu
 Mawasiliano na Upeanaji taarifa

e Usimamizi na Utekelezaji wa Kanuni za
Maadili
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UTAWALA

Tuhakikisha kunawepo kwa miundo ya Utawala iliyo
wazi, yenye kazi na Majukumu wazi yanayoeleweka

Tutahakikisha kunakuwepo kwa taratibu zilizowazi za
kimaandishi kuhusu kazi, majukumu ya kiutawala
kuhusu masuala kama mlkutano iIdadi ya Wajumbe,
utoaji wa Taarifa n.k.

Tutatengeneza na kufuata sera zinazohakikisha
kutokuwepo kwa mgongano wa maslahi kati ya
wanachama, viongozi, watendaji wakuu, watumishi na
kazi za AZISE

Tutahakikisha uongozi wa AZISE unachaguliwa au
unateuliwa kwa kuzingatia misingi ya fursa sawa kwa
wote na uwezo wa kila mtu

Hatutavumilia na tutachukua hatua kwa aina zote za

ufisadi (zero tolerance)



UWAJIBIKAJI

Tunatambua kuwepo kwa Uwajibikaji katika ngazi
mbalimbali kwa mfano:

o Uwajibikaji kwa wananchi/jamii tunazozitumikia
(downward accountability)

« Uwajibikaji ndani ya AZISE/AZAKI (internal
accountability)

 Uwajibikaji kwa AZISE/AZAKI na wabia
tunaofanya nao kazi (horizontal accountability)

 Uwajibikaji kwa Sera, Sheria na taratibu
mbalimbali za nchi na za kimataifa (external
accountability)
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Uwayjibikall....
lli kufanikisha haya;

. Tutahakikisha tunatoa taarifa kila wakati kuhusu dira,
dhima, utawala na uongozi, taratibu za ufanyaji kazi na
utekelezaji wa kazi za AZISE/AZAKI

e  Tutatoa na kuhakikisha umma unapata taarifa za
utekelezaji na fedha za kila mwaka kuhusu mafanikio,
changamoto na mafunzo yaliyopatikana katika
utekelezaji wa kazi za AZISE/AZAKI.

Sheria ya NGOs (Na. 24; 2002) inaagiza

. 29- (1) Each Non Governmental Organization shall for
every

. (a) Prepare a report of its activities which shall be made
available to the Public, the Council, the Board and other
stake holders;

. (b) Prepare an annual audited report and submit copies
thereof to the Council and the Board.
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Usimamizi na Uwajibikaji wa Fedha

Tutatengeneza na kufuata taratibu zilizo wazi, za
kueleweka za Usimamizi wa fedha ili kuthibitisha
viwango vya hali ya juu ya Uwajibikaji.

Tutahakikisha tunatumia gharama kidogo katika
utafutaji wa fedha na katika Utawala na uendeshaji wa
kila siku wa AZAKI

Tutahakikisha Matumizi yanaidhinishwa kwa kufuata
Utaratibu utakaowezesha watu zaidi ya mmoja
wanahusishwa

Tutahakikisha tunafuata taratibu za manunuzi
zilizowazi, zinazokubalika na zisizotoa upendeleo wa
aina yoyote

Tutahakikisha taarifa zetu za fedha zinakaguliwa na
wakaguzi huru wanaotambulika kisheria na
tutatekeleza Mapendekezo ya wakaguzi hao.

Hatutavumilia na tutachukua hatua kwa aina zote za

utisadi (zero tolerance) - ‘




USIMAMIZI WA RASLIMALI WATU

o Tunatambua na kuheshimu kwamba Asasi zinaundwa
na watu ambao ni raslimali kubwa katika kufikia
malengo ya kuanzishwa na kuwepo kwa Asasi husika.

. Tutahakikisha kuwepo kwa sera na taratibu zahaki na
uwazi kuhusu raslimali

«  Tutahakikisha na kuimarisha kuwepo kwa taratibu za
wazi wa uajirl zinazotoa fursa sawa kwa wote na kwa
kwa kuzingatia uwezo wa mtu

 Tutahakikisha taratibu za utafutaji watumishi na uajiri
zinazingatia kwa kiasi kikubwa kupatikana kwa
wataalamu wenyeji pasipo kuhatarisha ubora huduma
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«  Tutahakikisha kunakuwepo na kutekelezwa kwa sera
na taratibu zinazozuia mgongano wa maslahi,

upendeleo na ufisadi




MAWASILIANO NA UPEANAJI
TAARIFA

 Tunatambua umuhimu na hguvu ya
mawasiliano na hivyo tutahakikisha kuwa
nyenzo hii muhimu inatumika kwa uhakika
na kwa wakati muafaka na wadau wote
muhimu wa sekta.

e Tutahakikisha kunakuwepo na mifumo
Illyowazi na ya uhakika ya usimamizi na
utoajl taarifa
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USIMAMIZI WA UTEKELEZAJI WA
KANUNI ZA MAADILI

AZISE/AZAKI kwa ujumla wao au binafsi zinawajibikaji kusimamia,
kufuatilia mienendo yao kimaadili na jinsi zinavyotekeleza maadili
haya. Taarifa za matokeo ya ufuatiliaji wa utekelezaji maadili haya
zitatolewa kwa wadau kupitia mikutano mikuu ya mwaka ya
AZAKI/AZISE

Kutaundwa Kamati za Ufuatiliaji katika ngazi za wilaya, mikoa au
kutumia mitandao ya AZISE/AZAKI iliyopo katika wilaya kwa kadri
ya makubaliano ya AZISE/AZAKI husika.

Mitandao au Mashirika Miamvuli iliyopo au itakayoundwa baadaye
itahakikisha kuwa wanachama wao wafuata nakutekeleza kanuni za
maadili haya.

Kutokubaliana au migogoro itakayotokana na utekelezaji wa Kanuni
hizi kwa kiasi kikubwa itashughulikiwa na kamati au mtandao husika
katika wilaya/ mkoa kwa kutumia taratibu na kanuni zilizopo na
Ikishindikana katika ngazi hiyo rufaa zitapelekwa ngazi ya juu ikiwa
ni pamoja na Baraza la AZISE
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