
Mhe. Ramadhani Shaabani Abdallah – Waziri wa Nchi katika Ofisi ya Rais, Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Katiba na Utawala Bora, alianza kwa kuelezea furaha yake kuona 
mkusanyiko huu unahusisha Tanzania nzima. Ni furaha inayoonyesha Watanzania 
wanashirikiana pamoja na mafanikio yanapatikana. Fanyeni kazi pamoja na Muungano 
utadumu. Nachukua fursa hii kumshukuru Mwenyekiti wa Bodi kwa  mwaliko huu 
adhimu wa kufungua Tamasha la AZAKi, 2009. Ni heshima kwangu na pia kwa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar kwani huu ni mwaliko wa kwanza kabisa wa Waziri kutoka 
SMZ.  

Tamasha hili lina malengo makuu matatu ambayo ni: 

• AZAKi kutafakari mafanikio na changamoto za MKUKUTA/MKUZA  
• Kutambua AZAKi zinazofanya vyema shughuli zake 
• Kukuza Taswira njema ya AZAKi – kwa kuzijengea uwezo  

Ni furaha kubwa kwangu kuona Tamasha linawaleta pamoja wasomi, Serikali, Taasisi, 
Sekta Binafsi na ninyi AZAKi na kufanya tafakari ya jinsi AZAKi zinavyokua na 
kusonga mbele zaidi katika mchango wake wa kuondoa umasikini. Kauli Mbiu ya 
mwaka huu ni “Tathmini ya Ushiriki wa Wananchi katika Utekelezaji wa 
MKUKUTA/MKUZA” Hili ni jambo linalosaidia Serikali zote mbili, SMZ na Serikali ya 
Muungano ambazo zinathamini mchango wa AZAKi katika kuondoa umasikini. 
Wananchi wakishirikiana na AZAKi na vikundi vingine vya kijamii, wamekuwa 
wakishiriki katika michakato mbalimbali ya maendeleo yao. Serikali zote zinatambua 
nafasi ya AZAKi katika kupunguza umasikini, na huu ni muda muafaka wa kufanya 
tafakuri ya changamoto na mafanikio yaliyopatikana katika MKUKUTA/MKUZA. 
Tathmini za utekelezaji zinazofanywa na tafiti nyingine zitasaidia serikali zetu ziandae 
mipango bora zaidi ya programu hizi. AZAKi zinao mchango mkubwa katika utawala 
shirikishi; mijadala ya utawala bora, haki za jamii zitajenga hamasa kwenu kuendelea 
kuwatetea wananchi.  

Changamoto yangu kwenu, mjiulize maswali yafuatayo: 

• Je, ni kwa kiasi gani AZAKi zimesaidia kukuza haki za binadamu na utawala 
bora? 

• Je, ni kwa kiasi gani AZAKi zimesaidia mchakato na Serikali za Mitaa na 
kushawishi mabadiliko ya sera? 

• Je, ni kwa kiwango gani AZAKi zimesaidia uwajibikaji na uwazi katika Serikali? 

Nikiwa Waziri mwenye dhamana ya Utawala Bora, ninaelewa kwa kina kazi za AZAKi 
hasa haki kwa makundi maalumu. AZAKi zielekeze nguvu kwa wale wenye mahitaji 



maalumu, kwani hii ndiyo shabaha ya kuanzisha AZAKi. Uhusiano wa AZAKi na 
Serikali zote mbili zimezisaidia Serikali zetu kujiangalia na kujikosoa. Sekta ya Asasi za 
Kiraia inapaswa kuwa mfano wa utawala bora. Je, ni kwa kiwango gani AZAKi 
zimewajibika kwa jamii, wanachama, Serikali na Wafadhili? Je, miundo yetu inaruhusu 
uwazi? Ni matumaini yangu kwamba jitihada za kuzijengea uwezo AZAKi zitaendelea, 
kwani hii ndio chachu, bila kuzijengea uwezo asasi hizi kazi ya kuondoa umasikini 
itakuwa ngumu. Naipongeza The Foundation kwa juhudi zake za kujenga uwezo wa 
AZAKi. "Nawashukuru tena kwa kunikaribisha katika sherehe hizi. Baada ya hayo, 
natamka kwamba Tamasha la Saba la Asasi za Kiraia limefunguliwa rasmi. Ahsante 
sana!" 

 


