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1.0 UTANGULIZI 

Suala juu ya mahusiano ya Dola na Asasi zisizo za kiserikali si suala jipya, ni suala 

ambalo limezua mjadala miongoni mwa wanazuoni kwa miaka na miongo mingi 

iliyopita. Aidha aina ya mahusiano ya dola na asasi hizi nayo yamekuwa, na 

yametarajiwa kuchukua sura tofauti, ama zinazokubalika au zisizokubalika katika 

nadharia na itikadi mbalimbali. Leo hii tunapojadilianA juu ya suala hili yapo mawazo 

mbalimbali, yanayokinzana juu ya mahusiano ya dola na asasi zisizo za kiserikali, nafasi 

ya asasi zisizo za kiserikali katika kuleta maendeleo, au mabadiriko (inategemea mtu 

anatazama wapi), au mchango wa asasi hizi katika suala zima la maendeleo na ujenzi wa 

demokrasia. Ni wazi masuala yote haya kila yaulizwapo hutolewa majibu rahisi au 

magumu, lakini mara zote majibu yatolewayo hutofautiana na huzaa mjadala mkali. 

 

Hata hivyo jambo moja muhimu linalokosekana katika mijadala mingi, na haswa katika 

mijadala juu ya nafasi ya dola na asasi zisizo za kiserikali kila moja peke yake na ama 

kwa uhusiano wake, na nafasi zao katika kufanya nini na ndani ya mfumo upi wa 

uzalishaji, wa kisiasa na kiutawala. Mara nyingi kwa mfano hatujiulizi ni mfumo upi wa 

uzalishaji unaotamba katika wakati tulio nao? Katika mfumo huo nani anazalisha mali, 

nani anafaidika na uzalishaji mali huo, na nani hafaidiki na uzalishaji mali unaofanyika 

katika mfumo uliopo. Aidha hatujiulizi ni mfumo gani wa mawazo (itikadi) unaoongoza 

na kuhalalisha mfumo wa uzalishaji uliopo, na ni asasi zipi zinazosaidia kuhanikiza au 

kuwa mwega wa mfumo huo wa uzalishaji. Tunachokusudia kusema hapa ni kuwa dola 

au asasi za kiserikali zaweza, katika mfumo wa uzalishaji unaotamba, vikajikuta 

vikifanya kazi moja au mbalimbali lakini zenye lengo moja, lile la kuuendeleza na 

kuuhalalisha mfumo huo, au zikafanya kazi tofauti zenye malengo tofauti kimoja kikitaka 

kuuendeleza mfumo na kingine kikipigana kuubadilisha mfumo. Ni shabaha yetu kujadili 

mahusiana ya dola na asasi zisizo za kiserikali katika mfumo uliopo na unaotamba hivi 
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sasa hapa nchini na sehemu nyingi za dunia – uchumi wa soko, yaani ubepari wa 

kitandawazi. 

 

2.0 MIFUMO YA UZALISHAJI, DOLA NA ASASI ZISIZO ZA KISERIKALI 

Wakati nafikiria nini cha kuandika juu ya mada hii, jambo moja lilinijia akilini, nalo ni 

mahusiano ya wamisionari wa kikristo na dola la kikoloni. Simulizi nyingi za ujio wa 

wakoloni katika bara la Afrika zinaeleza kwamba mashirika mbalimbali ya kidini 

yalituma watu wao katika bara la Afrika kwa ajili ya kueneza ustaarabu wa kimagharibi, 

ikiwemo dini ya kikiristo na kufanya biashara. Watu maarufu waliobeba sifa hizo ni 

pamoja na David Livingstone ambaye alizifanya kazi hizo kwa ustadi na dhati kubwa. 

Lakini, historia pia inatueleza, kuwa kila walikopita wamisionari basi makampuni ya 

biashara na uzalishaji toka ulaya yalifuata au kuambatana na wamisionari hawa, na 

baadaye ukoloni ukajikita na dola na mfumo wa kikoloni ukaanzishwa. Ukoloni kama 

mfumo wa uzalishaji ulianzishwa kwa mabavu (kwa sababu watu walipinga) 

ukahalalishwa kwa imani na madai ya kuwastaarabisha waafrika. Kazi ya dola hapa 

ilikuwa ni kutengeneza sheria, kanuni na taratibu mbalimbali ambazo zingewezesha 

malengo ya ukoloni kufanikiwa, lakini pia kuandaa na kuweka askari na vikosi kwa ajiri 

ya kuwaburuza kwa mabavu watawaliwa pale hiari iliposhindikana. Aidha, asasi zisizo za 

kiserikali, kama mashirika mbalimbali ya dini nayo yalitoa mchango wake ule wa 

kuuhalalisha mfumu ule dharimu, uliojaa dhuruma, ukandamizaji na unyanyasaji. Wao 

wakihubiiri upendo, utii na uvumilivu, na heri atakayoipata aliye mtii, na mvumilivu, 

masikini na fukara baada ya kifo; na kuwaacha wanyonyaji wa kizungu wakipora 

rasilimali na kuutweza utu wa waafrika. Nachosema hapa ni kuwa dola na dini (kama 

asasi isiyo ya kiserikali kwa Mtazamo wa mwanamapinduzi msomi wa Kitaliano Antoni 

Gramsci) kwa mfano huu wa mfumo wa uzalishaji wa kikoloni vilifanya kazi tofauti 

lakini zenye lengo moja, la kuanzisha, kusimamisha na kuendeleza na kuhalalisha mfumo 

ule.1

 

                                                 
1 “The Christian Missionaries were as much part of the colonizing forces as were the explorers, traders, and 
soldiers. …. But there is no doubting the fact that missionaries were agents of colonialism in the practical 
sense” (Tazama Walter Rodney: How Europe Underdeveloped Africa. East African Educational Publishers; 
Nairobi, 1982. p. 252. 
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Ni wazi kwamba ukoloni ulishinda na kutawala waafrika, lakini hili lilikua ni jambo la 

muda tu kwani waafrika waliendelea kupinga ukoloni, na vuguvugu jipya likazaliwa, 

vuguvugu lenye kutaka kumaliza ukoloni na mfumo wake wa uzalishaji mali. Katika 

Afrika mashariki, ukiacha vyama vya siasa ambavyo vingi vilikuja kuundwa baada ya 

mwaka 1950, vipo vikundi vingi na vilabu vingi vilivyoanzishwa kwa malengo 

mbalimbali, na hata vilipoanzishwa vyama vya wafanyakazi na vyama vya ushirika Vugu 

vugu la kudai uhuru lilipata nguvu kubwa. Vuguvugu lililozaliwa wakati huu lilitokana 

na makundi mbalimbali ya wanajamii waliojijumuisha kwa sura mbalimbali na malengo 

mbalimbali. Kilichokuwa kikiwaleta pamoja katika mchakato huo ni utawala na mfumo 

wa kikoloni uliowadhalilisha, kuwanyonya na kuwakandamiza wao wote kama waafrika. 

Wafuasi wa Vuguvugu hili la uhuru walikuwa ni watu wa tabaka tofauti, wenye nafasi 

tofauti katika mfumo wa uzalishaji na unyonyaji wa kikoloni. Katika zama hizo za 

harakati za ukombozi, aina ya asasi zisizo za kiserikali zilizoanzishwa hasa na waafrika 

zilichochewa na haja ya kupambana na ukoloni na kuondosha mfumo ule. Kwa hivyo 

mahusiano ya asasi hizi na dola yalikuwa yenye ukinzani kwa sabau malengo yao katika 

mfumo uliopo yalitofautiana. Dola la kikoloni likitaka kuendeleza mfumo na asasi zisizo 

za kiserikali zikitaka na kupambana kuuangusha mfumo huo. 

 

Nisingependa kuingia katika mjadala wa nini kilitokea wakati wa uhuru na nini ilikuwa 

nafasi ya asasi zisizo za kiserikali na zilikuwa na mahusiano gani na dola. Tuseme kwa 

ufupi tu kwamba katika nchi zote za Afrika Mashariki, kama ilivyokuwa katika sehemu 

kubwa ya Afrika, suala la kujumuika nje ya dola na vyombo au asasi zake lilikuwa ni 

gumu kwa sababu ya aina ya tawala zilizotokea. Lakini hatuwezi kusema kabisa kwamba 

hakukuwa na asasi zisizo za kiserikali, zile zilizokuwepo kazi na malengo yake 

hayakutofautiana nay ale ya dola, na zile zote ambazo zilikuwa zina malengo au kuashiria 

kutofautiana na dola kimalengo vilifishwa na kupigwa marufuku. Kwa kiasi kikubwa 

asasi huru zisizo za kiraia zilitoweka katika ramani ya siasa za Afrika, au kuendesha 

harakati za chini kwa chini.  
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3.0 DOLA NA ASAZE NDANI YA MFUMO WA UCHUMI WA SOKA 

Mabadiliko ya kiuchumi na kisiasa katika bara la Afrika hususan hapa Afrika Mashariki 

kuliambatana na uanzishaji wa mfumo wa kisiasa na kiuchumi unaoongozwa na nadharia 

na itikadi ya kiliberali-mamboleo. Itikadi na dhana hii inasisitiza sana suala la uhuru wa 

mtu binafsi – uhuru wa kuzungumza, kujishirikisha, na kuchagua miongoni mwa mambo 

mengine. Kazi ya dola la kiliberali, angalau kwa nadharia ni kuhakikisha kuwa uhuru huu 

wa mtu binafsi unalindwa kwa kila hali. Dhana na itikadi ya kiliberali inaamini kuwepo 

kwa umiliki wa mali binafsi na ushindani katika soko. Itikadi na dhana hii inaamini kuwa 

umasikini unaweza kutokomezwa kwa njia ya ushindani katika soko na msukumo na 

tamaa ya kila mtu kujipatia na inapowezekana kujilimbikizia mali. Umasikini na utajiri, 

kwa mujibu wa dhana na itikadi hii hautokani na mahusiana katika uzalishaji, kwamba 

kuna anayezalisha (anayeishia kuwa masikini) na kuna anayenyonya (anayekuwa tajiri). 

Umasikini ni tokeo la kutokuwa mjasilimali mzuri, kwa kutojua wapi uwekeze, na 

kutokuwa mbunifu na mchapa kazi kwa bidii.  

 

Lakini ni wazi kuwa mfumo huu ni wa kibepari, ambao msingi wake ni uporaji na 

upokaji wa mali za walio wengi – wazalishaji mashambani na viwandani. Hapa katika 

mazingira yetu tunawakusudia wakulima wa vijijini na wafanyakazi. Chini ya mfumo wa 

uchumi wa soko mali na rasilimali za wanyonge zinapokwa – ardhi, madini, na mali asili 

zingine. Lakini nguvu na jasho lao linaporwa kwa njia za soko holela ambalo linatumika 

kuwapora huku dola la kiliberali likihalalisha kutofanya chochote2 kwa madai kuwa hili 

ni soko hulia. Wafanyakazi pamoja na kuwa na vyama vyao vya wafanyakazi lakini kwa 

kuwa tuko katika mfumo wa uchumi wa soko, ni vyema kila mfanyakazi awe na uhuru 

wa kuchagua mwajiri na kutobanwa kuwa kwa mwajiri mmoja – uhuru wa kuchagua, na 

matokeo yake ni sheria na mikataba ya kazi kama ile ya manamba. Kimantiki hizi ni 

taratibu zinazoua umoja na mshikamano baina ya wafanyakazi na kumrahishia mnyonyaji 

fursa ya kunyonya. Aidha, kwa mantiki hiyo hiyo ardhi ya wakulima maskini lazima 

itambuliwe kwa ama kupewa cheti (kama kile cha MKURABITA  kwa hapa Tanzania) 

au kwa hati miliki. Lengo ni kujenga mahusiano ya ardhi ya mtu na mtu na sio 

                                                 
2 Nyakati zingine hujifanya linafanya chochote, na hasa kupitia matamshi ya kisiasa ya viongozi, lakini 
huwaacha wakulima kuendelea kunyonywa na wafanyabiashara wenye baraka za Serikali. 
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jumuia/ukoo. Miliki ya jumla inayohusisha watu wengi inajenga msingi wa kujenga 

umoja na mshikamano katika kupinga uporaji wa rasilimali hizo. Hoja inayotolewa ni 

kuwa mtindo huu utawaongezea zaidi wamiliki wa ardhi na rasilimali hizo uhakika wa 

miliki na wataweza kujipatia mikopo ili kupunguza umasikini. 

 

Tunachotaka kusema hapa ni kuwa dola katika mfumo wa kiliberali-mamboleo, kama 

lilivyokuwa dola la kikoloni linayo kazi moja kubwa kujenga na kutengeneza mazingira 

yatakayofanya mfumo wa uzalishaji na umiliki mali wa kinyonyaji kufanya kazi bila 

kipingamizi. Mfumo wa kiliberali, pamoja na uhuru wa mtu binafsi unataka utawala wa 

sheria. Kwa tafsiri yangu, kila kitu kinatakiwa kifanyike na kionekane kimefanyika kwa 

njia zinazokubalika kisheria – kwa maneno mengine wizi na uporaji unafanyika na 

kuhalalishwa kwa mujibu wa sheria. Lakini sura ya dola inajitokeza wazi sio tu katika 

aina ya sheria inazotunga – zinazoruhusu upokaji wa mali na rasilimali za wanyonge 

kama vile huduma za jamii (elimu na afya ambazo zikitolewa na kupatikana kwa 

kulipiwa na dola) bali pia kwa jinsi dola linavyopendelea wazi wazi upande wa 

wanaoitwa ‘wawekezaji’ na makampuni ya kimataifa na taasisi za kimataifa za kukuza na 

kuendeleza mfumo huu (kama vile Benki ya Dunia na I.M.F.) dhidi ya maslahi ya 

wakulima na wafanyakazi, na ‘wajasilimali’ wa ndani kama vile wamachinga wa 

Tanzania. Unapotokea mgogoro baina ya wafanyakazi na mwajiri wao (Kampuni binafsi) 

dola itaingilia kwa upande wa tajiri, na inapotokea kuna mgogoro baina ya wakulima na 

mporaji ardhi dola likiingilia mara nyingi litaingilia upande wa waporaji. Hata ulinzi na 

usalama unaimarishwa na unahakikishwa zaidi katika mali na rasilimali za matajiri na 

maeneo wanayoishi – na sio wanakoishi wanyonge.  

  

Katika sura hii ya dola nini nafasi ya asasi zisizo za kiserikali na nini mahusiano yake na 

dola? Kwanza, ni wazi kuwa ndani ya mfumo wa uchumi wa soko asasi zisizo za 

kiserikali zilizozoeleka huko nyuma na kuleta upinzani mkubwa na waajiri na dola – 

vyama vya wafanyakazi na ushirika wa wazalishaji umedhoofishwa. Ni tokeo la mfumo 

wenyewe. Badala yake kumezaliwa aina mpya ya mijumuiko, ambayo sura na sirika yake 

haifanani kabisa na vyama vya wafanyakazi na ushirika wa wazalishaji. 
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Vyama vya wafanyakazi na ushirika wa wazalishaji – wakulima ni vyama vya kitabaka. 

Matabaka ya wazalishaji yakijumuika yakiwa na malengo yenye maslahi kwa tabaka 

linalohusika. Madai yao, mapambano yao pamoja na sura zake tofauti, yalikuwa ni madai 

na mapambano ya kitabaka. Wafanyakaki wakitaka sehemu kubwa zaidi ya jasho lao na 

kupunguza ziada ya mwajiri, na wakulima wakidai na kutafuta sehemu kubwa zaidi ya 

jasho lao kutokana na mazao yao. Vyama hivi vilikuwa vina wanachama na uongozi 

uliochaguliwa. Vyama hivi katika mapambano yake vingeweza kufika mahala, na historia 

inatwambia vilifika hapo, vikaona faida ya kuachana na mfumo wa uzalishaji uliopo na 

kuanzisha mfumo mwingine wenye maslahi makubwa kwa wazalishaji. Kwa maneno 

mengine vyama hivi vilikuwa ni sehemu kubwa ya fikra za siasa za kiukombozi. 

 

ASAZE za leo ndani ya mfumo wa soko zina sura tofauti. Nyingi zinaanzishwa na 

wateule (elite), kitabaka hawana tofauti na wale walioshikilia dola. Ziko mijini, na hazina 

sura za kitabaka kama ilivyo kwa vyama vya wafanyakazi na wakulima. Malengo yake ni 

ya ama kurekebisha mambo au mahusiano baina ya makundi ya watu – sio ya kitabaka, 

au kuwahurumia na kuwasaidia watu wenye shida – kama vile watoto yatima, wenye 

ulemavu, au kwa lugha ya kiliberali – kuwawezesha vijana/wanawake n.k. ili 

wajikwamue na umasikini. Zingine zinaelimisha wananchi habari ya demokrasia na jinsi 

mfumo wa vyama vingi unavyotakiwa kufanya kazi na jinsi wao wanavyoweza kushiriki 

katika mfumo huo, na wengine wakichukua sehemu moja au nyingine ya masuala 

yanayohusiana na haki – haki za binaadamu, haki za watoto na ukomeshaji wa ajira za 

watoto n.k. Katika sura hii ya ASAZE nini yatakuwa mahusiano yake na dola?  

 

4.0 ‘WADAU’ AU WAKINZANI KATIKA MABADILIKO? 

Wapo wanazuoni ambao wanaamini kuwa dola na jamii (civil society) ni vitu viwili 

vinavyoweza kutenganishwa. Na katika utenganisho huo nafasi ya civil society ni kutoa 

upinzani kwa dola, kwa maneno mmengine na hasa katika mfumo wa soko upinzani wa 

kweli kwa dola utatoka kwa civil society. Aidha, kwenye dhana hii hii wapo wanaodhani 

kuwa kazi ya ASAZE ni kuikosoa, kuiamsha, kuielekeza na kuiwajibisha dola. Kutokana 

na dhana  hii mahusiano ya dola yatakuwa ni yale ya kupingana na kukinzana na wala si 

ya ‘KIDAU’.  
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Aidha kuna wanazuoni ambao wanaiangalia dhana ya mahusiano ya dola na civil society 

kwa mtazamo tofauti. Wao wandhani kuwa utenganisho wa dola na civil society ni suala 

lisilo na ushahidi wa wazi katika historia. Wao wanaamini kuwa upo umoja wa dola na 

civil society umoja ambao unazaa kile kinachoitwa hegemony. Katika muunganiko wa 

aina hii lengo la dola na ASAZE linakuwa ni moja kulinda dola na mfumo wa uzalishaji 

uliopo. Dola ikitumia uhodhi wake wa matumizi ya nguvu na ASAZE zikifanya kazi ya 

kuhalalisha dola na mfumo kwa njia za kiitikadi, imani, na maadili na utamaduni. Ndio 

maana katika dhana ya ASAZE katika fikra hizi asasi za kidini, asasi za elimu kama vyuo 

vikuu, vyama vya wafanyakazi, familia, n.k vyote vinafanya kazi moja ya kufanya 

mfumo wa mawazo unaohimili mfumo ukubalike na kila mtu na uchukuliwa kama ulivyo 

bila kuhojiwa (kuunda kinachoitwa common sense). Mfano wa umoja baina ya dini na 

dola wakati wa kuanzishwa na kuendelezwa kwa ukoloni barani afrika tulioutoa awali 

unaakisi hali hii kwa nyakati zilizopita. Mtazamo wa wanazuoni wa kundi la mwanzo, 

wanaoona ASAZE kama kinzani wa dola, unafikiriwa pia katika mtazamo huu lakini hali 

hiyo itatokea tama kutakuwa na Vuguvugu lenye mtazamo na malengo tofauti – yale ya 

kuudodosha mfumo uliopo (counter hegemony). Hali kama hii kwa mawazo yangu 

ilijitokeza wakati wa harakati za uhuru barani Afrika. 

 

Je, kwa hali ilivyo leo hii ASAZE zetu zinafanya kazi gani? Na katika kazi hizo 

zinajenga mahusiano gani na dola na zinatoa mchango gani katika kujenga misingi ya 

mabadiriko au mwendelezo wa mfumo uliopo? 

 

Kujibu maswali haya ningependa kubainisha kazi nne za ASAZE ambazo ni umisionari, 

umamluki, wakombozi, wanamapinduzi?3

 

 Kazi ya wamisionari wakati wa ukoloni haikuishia tu katika kueneza injili na ustaarabu 

mpya bali pia iliambatana na kutoa ‘misaada mbalimbali kwa ajili ya kile kilichoitwa 

maendeleo ya watu. Kilichosukuma hali hiyo anaandika Manji na O’Coill, ni haja ya 

                                                 
3 Maneno haya nimeyakopa toka kwa Prof. Shivji, japo katika tafsiri kwa ajili ya mada hii yaweza kuwa na 
maana tofauti na ile aliyokusudia Prof. Shivji. 
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kuulinda mfumo lakini wa woga wa mapinduzi dhidi ya mfumo – kwa hivyo mashirika 

ya kidini na mengine yalitaka kuonesha wema na kujali kwa kutoa misaada na vitu 

mbalimbali kwa masikini. Kwa maneno mengine wamisionari wakifanya, pamoja na 

mambo mengine jitihada za kuwapoza masikini na wanaooteswa kwa kuwapa matumaini 

ili wajiepushe na hasira zitakazowasukuma kujiunga na harakati za kuuangusha mfumo 

wa ukoloni. Leo kwa maoni ynagu tunazo ASAZE ambazo kwa ‘mioyo’ yao ya huruma, 

na nia njema zao zinasaidia kuuimarisha mfumo – kwa kutoa dhana kuwa kama kuna mtu 

au ASAZE yenye kuonyesha huruma basi tatizo haliwezi kuwa kwenye mfumo bali 

uchache wa watu wenye huruma. Uhusiano wa ASAZE ya aina hii na dola hautakuwa wa 

kukinzana utakuwa uhusiano wa KIDAU kwa sababu wote wanafanya kazi zenye lengo 

moja, kuulinda mfumo. 

 

Dhana ya umamluki ni dhana ambayo imetumika sana katika yale yanayoitwa ‘majeshi 

ya kukodiwa’. Watu ambao wanaajiriwa kwenda kupigana vita katika nchi nyingine, 

lengo lao likiwa ni malipo baada ya kukamilisha kazi yao. Hawana maslahi mengine 

zaidi ya malipo.4 Katika dunia ya leo ambamo mfumo mkuu ni ule wa kiliberali-

mamboleo, ambao kidunia unaelezwa na kutetewa kama utandawazi, wapo watu na 

ASAZE ambazo zimejikuta; kwa kujua au kutojua, au kutojali au kutaka kujua, zikifanya 

kkazi ya kimamluki. Kwamba kazi zao ni kueneza mawazo na kutetea mipango toka nje 

ya nchi zao na kuipigia debe ili ikubalike wakati mawazo na mipango hiyo ni sumu na 

ina madhara makubwa kwa wananchi wenzano. Lakini wao hupofushwa na manufaa 

kidogo wayapatayo, kama ilivuyo kwa mamluki, kutokana na misaada waipatayo kwa 

ajili ya kufanya kazi hizo. Kama dola pia ni la kiliberali au linashabikia mipango ya aina 

hiyo, kama ilivyo sasa katika nchi zetu basi kunaweza kusiwe na mahusiano mabaya. 

Lakini hutokea hawa mamluki wakatumika kuidhoofisha dola kwa maslahi ya 

wanaowatumia, pale dola inapujisikia kusukumwa sana basi hugeuka na kukemea 

ASAZE za aina hizo. Mifano mizuri tunaweza kuiona katika matukio ya ASAZE 

zinazokema masuala ya kukosekana kwa utawala bora na ufisadi. Kimsingi, ajenda ya 

ufisadi au utawala bora – kwa namna inavyojadiliwa hailengi kuubadili mfumo. 

                                                 
4 Tofauti ya umamluki yaweza kuwa uzalendo, majeshi katika historia ya dola za kisasa huundwa na 
wananchi na hao hupigana sio kwa sababu ya malipo, wako tayari kufa kwa ajili ya kulinda nchi, taifa, na 
dola yao, ambayo kwayo wanatoa utii wao.  
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Dhana ya wakombozi inalenga kwenye ASAZE ambazo mbele za umma na watu 

‘zinaowalenga’ kuwa zinawapelekea ukombozi. Ukombozi unaokusudiwa ni ule 

unaojitokeza katika sura mbili ya kwanza ile ya kuwasemea watu na ya pili ni ile ya 

kuwawezesha watu. Sura hizi mbili zimejengwa juu ya fikra kwamba watu hawawezi 

kujisemea wenyewe na kama itabidi wajisemee wenyewe basi hapana budi kuwaelimisha 

(some kuwawezesha). Hizi zinafanywa sana na ASAZE za uragbishi, ushawishi na 

uzengeaji. Mara zote ASAZE za aina hii zimelenga katika kushawishi mabadiriko ya sera 

na sheria aghalabu bila ushiriki wa moja kwa moja ya wale wanaosemewa/kuwakilishwa. 

Mahusiano ya dola na ASAZE zinazofanya kazi za aina hii yanaweza yakaleta 

mkwaruzano kidogo japo sio mara zote na ni rahisi kwa dola kutoa fursa (ushirikishwaji) 

kwa ASAZE  za aina hii katika kamati za maamuzi na kuzinyamazisha, au kuzidhoofisha 

zisiendeleze kazi ya upayukaji unaoweza kuamsha hasira za watu.  

 

Kutokana na kazi hizi hakuna tishio kubwa sana kwa dola na mfumo. Kwa njia moja 

ASAZE, kwa kazi za kimisionari, kimamluki, au zile za wakombozi zinasaidia kupoza 

hasira za wanyonge kwa ama kuwapa matumaini ya maisha bora – kwa kuwafundisha 

ujasiri mali, namna ya kurasmisha mali zao, namna ya kuandika michanganuo ya miradi. 

Aidha ASAZE zinausaidia mfumo na dola kwa kuwapa matumaini watu kuwa wasiwe na 

wasiwasi kwa sababu wapo watu au ASAZE ambazo zinashughulikia mambo yao. Kwa 

mwongozo wa mtazamo wa ki-Gramsci nadiriki kusema, pamoja na mchango wa 

ASAZE katika jamii, kazi kubwa zinazofanya zinasaidia sana kujenga common sense, 

yaani kuufanya umma uupokee nakuubali mfumo wa soko – yaani unyonywaji na 

ukandamizwaji wao bila kufurukuta. 

 

5.0 HITIMISHO: MAPAMBANO YA WANUYONGE NA ASASI ZA 

KIMAPINDUZI 

Kwa baadhi ya wanazuoni wakosoaji wa mfumo wa uchumi wa soko uliberali-

mamboleo ni mfumo wa mpito, ahadi zake za uhuru wa watu na dola lisiloingilia soko 

linaloruhusu ushindani vinakinzana na maslahi ya tabaka linalofaidika. Kutokana na 

upinzani dhidi ya mfumo huu, unaosababishwa na sababu zilizo dhahiri, ufukarishaji 
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unaotokana na upokaji wa mali za walio wengi, dola linajikuta likilazimika kutumia 

mabavu kuzimisha upinzania wa watu. Katika sehemu mbalimbali za nchi zetu watu 

hawajakaa na kuridhika na jinsi mambo yanavyokwenda, kwa namna mbalimbali 

wamelalamika na kutoa upinzani, pale walipoweza dhidi ya uporaji na upokaji wa mali 

zao. Wafanyakazi, pamoja na kudhoofishwa kwa vyama vyao bado wamepambana na 

waajiri wao. Lakini zi wapi sauti na ushiriki wa ASAZE zisizo za kiserikali katika 

mapambano haya. Majibu tunayo, lakini mara nyingi tuko maofisini tukikamilisha taarifa 

za kupeleka kwa ‘wafadhili’ ili tusije kukosa fedha kwa ajili ya kuendeleza kazi zetu, au 

tuko ofisi za serikali tukizengea, kuomba fursa ya kushiriki katika kamati za mamauzi au 

kupitia sera. Hatujatumwa na watu tumejituma wenyewe, hatuwajibiki kwa watu ila kwa 

wenyewe na wanaotupatia fedha. Kwa vile tunaowasiliana nao na kupenda kushirikiana 

nao ni wateule wenzetu mahusiano yetu na wao (dola) ni ya KIDAU zaidi. Mahusiano 

yanayojengwa kwenye taswira hii hayana malengo yenye kuleta tumaini la ukombozi wa 

wanyonge. Kuna haja ya kutafakari vizuri na kwa makini zaidi aina na mjumuiko na 

organizesheni zinazoweza kuunganisha mapambano ya wazalishaji wa aina mbalimbali 

ili kujenga nguvu ya pamoja kwa ajili ya ukombozi wao. Ni wazi, mahusiano ya asasi za 

namna hiyo, zenye kuhoji mfumo uliopo na nafasi ya dola katika mfumo huo zitakuwa na 

ukinzani mkubwa na dola. Kwa sababu zitakuwa zinalenga katika kuuangusha mfumo 

huo. Asasi za namna hiyo kwa sasa hazipo katika eneo letu hili la Afrika mashariki. 
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