
Maeneo yanayofadhiliwa na Foundation 
for Civil Society 
 
Foundation for Civil Society itatoa ruzuku kwa ajili ya miradi mbalimbali ambayo 
inaimarisha ubora wa maisha ya maskini na walio katika mazingira magumu 
yanayoangukia katika katika moja ya maeneo yafuatayo, 
 

1. USHIRIKISHWAJI/USHIRIKI KATIKA UTUNGAJI NA UTEKELEZAJI 
WA SERA                       (SERA) 
 
Sera inaweza kufasiliwa kama misingi ya kiujumla ambayo huiongoza serikali, 
chama cha kisiasa, kampuni ya biashara au vyama/jumuia za kijamii katika 
uendeshaji wa shughuli za kitaifa au baraza la kutunga sheria kwenye 
maamuzi yake. Kwa maneno mengine, ni mpango au mkakati wa utekelezaji, 
tamko la malengo, maazimio na msimamo.  

 
Wajibu wa jumuia za kiraia ni msingi muhimu katika kuwezesha sauti za watu 
kusikilizwa kwenye mchakato wa sera.  Matokeo yanayotegemewa ni 
kuongeza uwezo wa Watanzania kushiriki kikamilifu kwenye kujadili sera na 
kufuatilia mchakato wa utekelezaji sera ili kuchangia kwenye juhudi za 
Serikali za kupunguza umaskini.  
 
Foundation itafadhili miradi ambayo inawezesha jumuia za kiraia kushiriki 
katika:- 

 
i. Michakato ya uundwaji na ufuatiliaji wa sera kwenye ngazi mbalimbali. 
ii. Kushirikisha jamii katika majadiliano ya kutafuta ufumbuzi unaohusiana na 

sera za serikali ili kuwezesha hatua za makusudi za kutatua matatizo 
katika maeneo mahususi ya kijamii na kiuchumi kuchukuliwa. 

iii. Usambazaji na ubadilishanaji wa habari kuhusu sera na sheria zilizopo ili 
kuongeza ufahamu wa jamii kuhusu sera na sheria hizo ili jumuia ziweze 
kuzitekeleza kwa ufanisi. 

iv. Uchambuzi na ufafanuzi wa makala za sera na sheria, kwa makusudi ya 
kuzitafsiri ili ziweze kutumika na wananchi wa kawaida na kuzieneza.   

v. Ulinganishaji wa sera na sheria mbalimbali ili kutambua vipengele  
ambavyo  vinapingana au kuhitilafiana (ukinzani). 

vi. Utekelezaji wa vipengele ndani ya sera na sheria. 
vii. Ufuatiliaji wa mwenendo wa  utekelezaji wa sera, sheria na  programu za 

serikali.  
viii. Kufanya tafiti zenye lengo la kuelewa kwa undani vyanzo vya misingi ya 

umasikini na kutoa mapendekezo yenye dhamira ya kutatua matatizo 
yaliyobaishwa. 



ix. Kuainisha na kujadili mchango wa sekta binafsi katika upunguzaji wa 
umaskini. 

x. Kuhimiza wananchi kupata taarifa kuhusu fursa mpya za biashara na 
maendeleo kama zile zinazotokana utandawazi na katika  ushirikiano wa 
kiuchumi na mataifa jirani. 

 
 
 Mifano ya shughuli zilizo chini ya eneo la sera ni pamoja na: 
 
i. Ufuatiliaji shirikishi wa utekelezaji wa mikakati na programu za kuondoa 

umaskini k.m. kutoa taarifa kwenye Michakato ya Mpango wa Taifa wa 
Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA). 

ii. Usambazaji wa matokeo ya tafiti zilizofanyika kuhusu umasikini yakiwemo 
makundi yenye mahitaji maalumu, waliobaguliwa  na walioachwa 
pembezoni. 

iii. Uhamasishaji wa jamii ili kuhakiki athari za sera zilizopo au athari za 
mipango mahususi ya kurekebisha sera au athari za mabadiliko mengine 
yanayoweza kuathiri hali ya maisha ya wananchi kiuchumi na kijamii, 
kama katika sera za ardhi, maji, maliasili, uchimbaji wa madini, kilimo, 
elimu, afya, viwanda na biashara, sekta ya usafiri, sheria na usalama na 
kadhalika. 

iv. Kuwezesha jamuia mbalimbali kushiriki kwenye kuweka vipaumbele kwa 
ajili ya kuboresha sera katika ngazi zote kwa mfano mikutano ya wananchi 
katika ngazi za chini kwa ajili ya kujadili mapendekezo mbalimbali ya sera 
na kupeleka wawakilishi kwa mfano mikutano inayotoa maamuzi kama 
mabaraza ya madiwani na bunge  

v. Kuchambua sera na kuzieneza kupitia vyombo vya habari, machapisho na 
mikutano ya hadhara. 

vi. Kutafsiri nyaraka za sera, sheria za bunge na sheria ndogo ndogo au 
kanuni katika lugha rahisi inayoeleweka kwa matumizi ya raia wa kawaida. 

vii. Kuchunguza sera zinazopingana, kuainisha ukinzani na mapungufu na 
kisha kupendekeza ufumbuzi kwa mfano michakato ya kupata leseni 
mbalimbali, upatikanaji wa masoko ya mazao mbalimbali. 

viii. Kufuatilia utekelezaji wa programu za serikali na uwekaji wa vipaumbele 
katika mipango ya maendeleo kwa mfano programmu ya kuendeleza 
elimu ya msingi (MMEM) na programu ya kuendeleza kilimo zikiwemo 
ahadi mbalimbali za maazimio ya kimataifa na kikanda 

ix. Kuongeza ufahamu wa umma kuhusu sera na utendaji bora unaohusiana 
na sekta binafsi. 

 
 
2. UIMARISHAJI  UTAWALA BORA NA HAKI ZA KIRAIA 

(UTAWALA) 
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Utawala unaweza kufasiliwa kuwa ni utawala bora endapo unazingatia 
yafuatayo: 
 

• Kuheshimu haki  za binadamu 
• Uwajibikaji kwa wananchi 
• Utawala wa sheria  
• Ushirikishwaji kikamilifu wa wananchi na makundi yote  
• Uwazi na ukweli 
• Michakato na taasisi zinazowajibika ndani na nje 
• Sekta binafsi na za umma pamoja na asasi za jamii zenye ufanisi na zenye 

kuleta matokeo yanayotegemewa 
• Upatikanaji wa maarifa, taarifa na elimu kwa watu wote 
• Uwezeshaji watu kisiasa, haki, uendelevu na mitazamo na maadili ambayo 

yanaendeleza uwajibikaji, mshikamano na kustahimiliana. 
 
Jumuia za kiraia ni muhimu katika kuhakikisha kwamba taasisi za umma na za 
binafsi zinafuata misingi iliyotajwa hapo juu na kusaidia watu kufahamu haki na 
wajibu wao.  Matokeo yanayotegemewa ni kuwepo kwa Serikali, taasisi za umma 
na za binafsi zenye mipango endelevu, zinazofanya kazi kwa uwazi, ufanisi, 
zinazowajibika kwa watu zinazowatumikia, na zinazoheshimu utawala wa sheria 
na haki za binadamu pamoja na jamii ambayo inafahamu haki na wajibu wake.   
 
Foundation itafadhili shughuli ambazo: 
 

i. Zinakuza uelewa wa haki za binadamu na uwajibikaji wa serikali, 
ii. Zinakuza uelewa wa wajibu na majukumu ya kiraia, taasisi za sekta binafsi 

na Asasi Zisizo za Kiserikali  na za kijamii zinazojitegemea. 
iii. Zinajumuisha haki za binadamu kwenye programu yoyote ya maendeleo, 

sera, sheria au mradi. 
iv. Zinajumuisha upenyezwaji masuala ya jinsia (mwelekeo tawala) kwenye 

programu yoyote ya maendeleo, sera, sheria au mradi. 
v. Zinahimiza tafiti na pia kusambaza matokeo ya tafiti zinazohusu aina 

mbalimbali za utawala kwenye taasisi za umma na za binafsi kwa lengo la 
kutatua matatizo muhimu yanayohusika. 

vi. Zinaongeza upatikanaji wa haki kutoka mamlaka za sheria hususani  kwa 
watu maskini. 

vii. Zinakuza ufahamu kuhusu kazi za ushirikishwaji wa jamii na wajibu wa 
kiraia. 

viii. Zinaendeleza programu za elimu ya demokrasia, uchaguzi na elimu ya 
wapiga kura. 

ix. Zinaboresha mifumo ya kuwa tayari ili kuweza kudhibiti majanga kwenye 
ngazi mbalimbali za kitaasisi. 

x. Zinaboresha udhibiti wa migogoro kwenye ngazi mbalimbali za jamii. 
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xi. Zinaboresha  na kuwezesha upatikanaji na upashanaji wa habari na taarifa 
kati ya taasisi mbalimbali. 

xii. Zinaendeleza haki za watu kujiunga na kufanya kazi pamoja. 
xiii. Zinaboresha uelewa wa mienendo ya kimataifa, kikanda na kitaifa 

hususani kwenye masuala ya biashara, viwanda, upatikanaji masoko ya 
bidhaa  na biashara ndogo ndogo. 

 
 

Mifano ya shughuli zilizo chini ya eneo la Utawala Bora ni pamoja 
na:- 

 
i. Programu kwenye  vyombo vya habari kuhusu masuala ya utawala bora 

kama vile rushwa, uwajibikaji, uwazi, utawala wa sheria, ufanisi, 
demokrasia na haki za binadamu. 

ii. Sanaa shirikishi kuhusu haki na wajibu wa taasisi za umma na za binafsi 
kuanzia ngazi ya familia mpaka taifa. 

iii. Midahalo juu ya haki na wajibu wa raia kwa mujibu wa Katiba ya nchi. 
iv. Programu za kuchunguza matatizo ya utawala bora na kubuni ufumbuzi 

unaowezekana kutatua matatizo hayo kama rushwa, unyanyasaji wa 
kijinsia, upendeleo wa kikabila katika sehemu za kazi nk. 

v. Mafunzo kwa jumuia za kiraia, viongozi wa serikali kuu na za mitaa 
kuhusu programu mbalimbali za marekebisho ya sera, sheria na uchumi, 
kama vile, marekebisho ya sekta ya umma, marekebisho ya serikali za 
mitaa, na marekebisho ya sekta ya sheria. 

vi. Kuwasilisha mahakamani mashauri maalumu kuhusu haki ya umma na 
yenye kugusa wananchi walio wengi kuhusiana na masuala muhimu ya 
utawala bora na haki za binadamu. 

vii. Utengenezaji wa machapisho yenye Elimu na Mawasiliano juu ya masuala 
ya utawala bora na haki za binadamu. 

viii. Uwezeshaji wa utoaji huduma za kisheria kwa masikini kama vituo vya 
Msaada wa Kisheria na huduma zenye mwelekeo wa kisheria.  

ix. Kujenga uwezo wa jumuia za kiraia kuendesha mambo yao wenyewe na 
kuwa mfano mzuri wa utawala bora. 

x. Kuongeza ufahamu kuhusu vyombo vya dola na haki za binadamu.  
xi. Mafunzo kwa wafanyakazi wa taasisi mbali mbali na jamii kwa ujumla 

kuhusu uthibiti wa majanga kama vile mafuriko, njaa, n.k. na namna ya 
kujiweka tayari kukabiliana na majanga hayo.  

xii. Upatikanaji wa taarifa muhimu na kuzibandika kwenye mbao za 
matangazo katika vijiji au vitongoji mijini k.m. kuhusu afya, elimu, taarifa 
za akaunti za serikali za mitaa, bei za mazao na matukio muhimu. 

xiii. Uanzishaji wa hifadhi wa taarifa na takwimu kuhusu ukiukwaji wa haki za 
binadamu, usambazaji wa taarifa hizo na uboreshaji wa uwezo wa jamii 
kuwa wasimamizi wa mambo yanayowahusu. 
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xiv. Kuongeza fursa za ushirikishwaji kikamilifu wa Watanzania kwenye 
uendeshaji wa sekta binafsi. 

 
 
 
 
 
 
3 UKUZAJI WIGO WA USALAMA NA MSAADA KWA  WANAOWEZA 
KUATHIRIKA ZAIDI NA UMASIKINI 

(MITANDAO YA USALAMA) 
 
Wigo wa Usalama unaweza kufasiliwa kama utoaji msaada kwa wanajamii 
ambao wameachwa pembezoni kwenye shughuli za kimaendeleo, na kwa hiyo 
wana uwezekano mdogo wa kufaidika na rasilimali za jamii inayowazunguka.   
Kwa maneno mengine, watu kama hao hawawezi kufaidika kutokana na mikakati 
ya kiujumla ya upunguzaji umaskini na ukuzaji uchumi. Kwa kuwa kuna 
uwezekano wa mtu, kaya au jumuia kuathirika kutokana na kudumaa kwa ustawi 
wa hali zao. Inahitajika mipango ya muda mrefu inayolenga  kushughulikia 
vyanzo vya msingi vya uwezekano wa jamii kudhurika zaidi kutokana na hali ya 
maisha yao kudumaa. Shughuli za muda mfupi ni zile zinazolenga utoaji wa 
huduma za moja kwa moja kwa waathirika.  
 
Asasi na jumuia za kiraia zinatoa mchango mkubwa katika kuwapatia kinga kundi 
ambalo linaweza kudhurika zaidi. Kuna umuhimu wa kuweka utaratibu ambao 
wanaweza kuutumia ili kueleza masuala yao na kuboresha hali zao za maisha. 
Taasisi za kijamii pia hutoa mchango mkubwa kwenye kulinda wanaoweza 
kudhurika zaidi kutokana na athari za umaskini. Mitandao ya kijamii inaweza 
kuongezwa nguvu ili kuwawezesha masikini kufanya kazi pamoja ili waweze 
kutimiza malengo yao ya pamoja. Matokeo yanayotegemewa ni jamii ambayo iko 
katika hali ambayo ushiriki wa watu ambao wako katika hatari ya kudhurika na 
umasikini inaongezeka katika michakato ya maendeleo kwenye ngazi zote.  
 
Foundation itafadhili  programu ambazo zitapanua upeo wa wanaoweza 
kudhuriwa na umasikini au majanga mengine kwa kuwaleta pamoja na 
kuwashirikisha kwenye programu za maendeleo kupitia: 
 

i. Kuimarisha uwezo wa asasi, jumuia za kiraia ambazo wanachama wake ni 
pamoja na wale wanaoweza kuathirika  zaidi na umaskini. 

ii. Programu ambazo zinatambua na kushughulikia viwango vya uwezekano 
wa kudhuriwa kwa lengo la kuvipunguza na uendelezaji wa uwajibikaji wa 
jamii. 
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iii. Kushughulikia vitendo ambavyo vinawaongezea nguvu wanaoweza 
kudhuriwa vyenye lengo la kugeuza mwelekeo na kuweka mikakati ya 
ushirikishi. 

iv. Shughuli ambazo zinasaidia wanaoweza kudhuriwa kutafuta ufumbuzi wa 
kudumu wa matatizo yao.  

v. Kusaidia kujenga mitandao ya wanaoweza kudhuriwa ndani ya jumuia za 
wenyeji wa mahali fulani na mitandao ya misaada ya kijamii kati ya 
jumuia k.m. akina mama wanaolea watoto peke yao, watu wanaoweza 
kuathirika na wanaoishi na virusi vya ukimwi, yatima, wajane, watu wenye 
ulemavu, akina mama waja wazito, waliopata maafa na wazee. 

vi. Kulenga wale walio katika hatari ya kuathirika na umasikini pamoja na 
kuachwa nyuma kwa  wazee katika shughuli za maendeleo na huduma.  

vii. Kuimarisha uwezo wa jumuia za kiraia katika kuhudukia makundi yaliyo 
katika hatari zaidi.   

 
 Mifano ya shughuli zilizo chini ya mada ya wigo wa Usalama ni pamoja 
na: 
 

i. Kuwezesha uanzishwaji wa mitandao ambayo wale wanaoweza kudhuriwa 
ni wanachama washiriki na ndio wanaonufaika. 

ii. Kuboresha uelewa wa jumuia za kiraia kuhusu dhana nzima ya makundi 
yenye uwezekano wa kudhurika, kutoshirikishwa na kuwekwa pembeni 
katika shughuli za maendeleo na pia kuboresha uwezo wa kubuni mikakati 
inayofaa ya kupunguza umaskini katika jamii. 

iii. Kukuza uelewa, kutoa msaada na kuwatunza waadhirika wa VVU/UKIMWI, 
malaria na matumizi mabaya ya madawa ya kulevya, ukatili dhidi ya 
watoto, unyanyasaji na ukatili wa kijinsia, mimba za utotoni, mila na 
desturi zenye madhara. 

iv. Programu za kujitayarisha kukabili mapema majanga endapo yanatokea. 
 

v. Programu za vijana ambazo zinapunguza uwezekano wa kuathirika kwa 
mfano michezo, kujifunza kwa kutumia mifano hai, urejeshwaji wa 
uadilifu, ujenzi wa kujiheshimu na kujiamini, usimamiaji mzuri wa msongo 
wa mambo na matumizi mazuri ya muda, uzuiaji wa uhalifu, msaada kwa 
wafungwa waliomaliza vifungo, afya ya uzazi na stadi za uongozi. 

vi. Programu za kufanya kazi na jamii kutambua njia za ukulima zinazofaa 
kwa mfano mbadala wa mbolea za viwandani.  

vii. Programu za kuangalia madhara ya mimba kwa vijana wadogo wa kike, 
ukeketaji nk.  

viii. Upelekaji taarifa muhimu kwa walengwa wanaozihitaji kwa mfano breli 
kwa vipofu, lugha ya ishara kwa viziwi na uwezeshaji wa walemavu 
wengine.  

ix. Ujenzi wa uwezo unaohusu mienendo bora katika kuwahudumia 
wanajamii wanaoweza kudhuriwa. 
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x. Kushughulikia unyanyapaa kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi na 
kuzuia ubaguzi wowote. 

 
4 KUIMARISHA UWEZO WA USHAWISHI, UTETEZI NA UANZISHAJI NA 
UENDELEZAJI MITANDAO YA JUMUIA ZA KIRAIA. 

(UIMARISHAJI WA UTETEZI) 
Lengo la ushawishi na utetezi ni kuleta na kuendeleza mabadiliko ya kweli ya 
kijamii na kiuchumi  ili kufikia lengo fulani lililowekwa.  Lengo la eneo hili  ni 
kuifanya jamii ya kiraia ionekane na ishiriki kikamilifu katika kuleta mabadiliko 
muhimu  kwenye jamii. 
 
Kuboresha uwezo wa ushawishi wa mitandao wa vyama vya hiari vya kijamii ili 
kuleta matokeo yanayotarajiwa. Wakati huo huo, taasisi moja moja zinahitajika 
kuboresha uwezo wa kushawishi kikamilifu na kupata mafanikio. Matokeo 
yanayotegemewa ni jamii ya kiraia yenye usanifu, ubunifu na iliyo hai na  
ambayo inatoa mchango kikamilifu kwenye kuleta mabadiliko ya kudumu kwenye 
maendeleo ya Tanzania.  
 
Foundation itafadhili shughuli ambazo: 
 

i. Zinasaidia jumuia za kiraia kutafuta nafasi yao kwenye michakato ya 
maendeleo na upunguzaji wa umasikini. 

ii. Zinasaidia jumuia za kiraia kutangaza kazi zao na michango yao katika 
michakato ya maendeleo.   

iii. Zinaongeza nguvu ubia, muungano na mitandao ili kushirikiana 
kushughulikia masuala mahususi na misukumo na mada zinazohusiana na 
hayo katika ngazi ya kitaifa na kimataifa. 

iv. Zinakuza stadi na uelewa kuhusu ushawishi na utetezi wa sera, utawala 
bora, demokrasia na haki za binadamu. 

v. Zinajenga uwezo wa jumuia za kiraia kuhusu uandaaji miradi, utekelezaji, 
ufuatiliaji na ufanyaji tathmini ya miradi hiyo. 

vi. Misaada ya kitaalamu kwa ajili ya jumuia za kiraia kujizatiti na kukuza 
uwezo wa watendaji wake. 

vii. Kusaidia umma kushiriki kikamilifu kwenye kutathmini utendaji kazi na 
programu za jumuia za kiraia.  

 
Mifano ya shughuli zilizo chini ya eneo la Uimarishaji ni pamoja na:- 
 

i. Programu za kutembeleana na kubadilishana mawazo na uzoefu kati ya 
taasisi za ushawishi. 

ii. Mafunzo ya kuboresha stadi ambazo zitaongezea nguvu mitandao k.m. 
mabadiliko kwenye vikundi na utawala, ushirikiano wa kitaasisi, mikakati 
ya ushawishi na utetezi, na mitindo ya menejimenti ya kisasa 
inayoshughulikia zaidi matokeo. 
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iii. Mafunzo juu ya uchanganuzi wa sera, dhana za demokrasia, haki za 
binadamu, utawala bora, na makundi yenye uwezekano wa kudhuriwa, 
kuwekwa pembezoni na ushawishi na utetezi. 

iv. Uundaji wa mfumo na usambazaji wa Taarifa, Elimu na Mawasiliano (TEM) 
ambao unalenga  wananchi maskini.  

v. Uanzishaji wa vituo vya kutolea na kupata taarifa kwa ajili ya wananchi. 
vi. Utoaji taarifa kupitia vyombo vya habari, kuchapisha vijarida au kutumia 

mitandao ya kompyuta k.m. intaneti. 
vii. Kufanya ushawishi ili kupata uwakilishi wa  jumuia za kiraia  kwenye 

vyombo vya kufanya maamuzi k.m. Bunge, Halmashauri za Wilaya, na 
mabaraza ya vijiji. 

viii. Kuangalia upya na kutathmini ufanisi wa menejimenti za jumuia za kiraia 
kwa nia ya kukuza ufanisi na kupata matokeo yanayotarajiwa.  

ix. Kusaidia mtandao wa wakulima au wafanyabiashara kupata taarifa 
muhimuzinazowahusu kwa mfano vyama vya ushirika. 

 
Kwenye maeneo yote hapo juu, umuhimu unaelekezwa zaidi kwa watu masikini 
na wale wamakundi yanayoweza kuathirika zaidi na umasikini. Programu bunifu 
zitapewa umuhimu wa hali ya juu.   
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