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Maoni yaliyotolewa na wachangiaji siyo 
lazima yanawakilisha mtazamo wa the 
Foundation for Civil Society au Wabia 
wake wa Maendeleo. Mchapaji amechu-
kua hadhari kuhakikisha usahihi wa ta-
arifa zote na hawajibiki kwa tatizo lolote 
litakalotokana na makosa yaliyofanywa 
kwa nia njema katika chapisho hili.

“The Foundation News” ni jarida 
linalotolewa na The Foundation 
for Civil Society kwa lengo la 
kupashana habari juu ya shu-
ghuli zake na zile za sekta ya 
jumuiya za kiraia Tanzania.

Ujumbe Kutoka kwa Mkurugenzi 

Kwa mara nyingine tena mwaka 
2006 unamalizika kama mwaka 
wa mafanikio kwa sekta ya asasi za 

kiraia (AZAKi) nchini. Sekta hii imeendelea 
kutekeleza majukumu yake katika jamii iki-
wa ni pamoja na kutoa huduma kwa jamii, 
kufuatilia mwenendo wa sekta nyingine za 
kijamii na kutoa elimu juu ya sera, sheria 
na haki kwa jamii na makundi mbalimbali. 
Ni matumaini yangu kuwa tunauangalia 
mwaka mpya unaokuja tukiwa tumejiweka 
tayari kufanya mambo mengine makubwa 
zaidi kwa maendeleo ya taifa letu.

Kwa upande wa the Foundation, tunaona 
mwaka 2006 kuwa mwaka mwingine wa 
mafanikio. Tangu siku ya kwanza ya mwaka 
huu, tulijipangia malengo yetu na kuweka vi-
ashiria vya harakati zetu. Lengo letu lilikuwa 
kuimarisha uwezo wa AZAKi ili ziweze 
kujenga jamii ya watanzania wenye kuelewa 
wajibu na haki zao katika maendeleo.
 

Shughuli zetu zilijikita katika utoaji wa 
ruzuku na kujengea uwezo AZAKi. Kwa 
kipindi cha mwaka 2006 tumetoa ruzuku 
ya jumla ya shilingi bilioni 6.6 kwa asasi 
za kiraia 352. Aidha tumesaidia ujenzi wa 
uwezo wa asasi za kiraia kupitia mafunzo 
ya aina mbalimbali: Wajibu wa kijamii wa 
sekta ya biashara (corporate social respon-
sibility), bajeti ya kijinsia; hatua za bajeti za 
umma na ufuatiliaji wake na hali kadhalika 
mafunzo ya namna ya kusimamia fedha 
na kuimarisha mashirika (organisational 
development).

Kwa kipindi cha mwaka huu pia tumefanya 
mikutano na wadau mbalimbali kwa ajili ya 
kujifunza, kupanga mikakati na kutandaa 

Mpendwa msomaji wetu, kwa 
mara nyingine tena tunasema 
asante kwa kutuunga mkono na 

kutupa mrejesho juu ya jarida lililopita. 
Toleo hilo limehamasisha maoni, na ush-
auri kutoka kwenu kwa ajili ya kubore-
sha toleo hili na yajayo. Tunaheshimu 
mawazo na maoni yenu. Yana maana ya 
pekee na tunayazingatia.  Endeleeni ku-
tuletea maoni, tutayapokea na kuyafanyia 
kazi. Tunatambua kuwa safari kuelekea 
kwenye mafanikio ni ndefu. Mawazo 
yenu ndiyo dira pekee itakayotuwezesha 
tusipotee njia!

Katika jarida hili la toleo la tatu, tuna ha-
bari mchangayiko. Toleo hili limeandika 
pia barua zenu zilizotufikia. Katika barua 
hizo mmependekeza kuwa the Foundation 
News ikaribishe habari kutoka kwa washi-
rika wengine wa maendeleo. Tumelipo-

kea hilo. Na 
katika jarida 
hili tuna mato-
keo ya utafiti 
wa Shrika la 
Maendeleo la 
Umoja wa Ma-
taifa (UNDP) 
kuhusu uwezo 
wa kiutendaji 
wa asasi za kiraia - AZAKi. Makala hii 
inatoa mwangaza kwa ufupi kuhusu 
changamoto za kiutendaji zinazokabiri 
asasi nyingi za kiraia nchini.

Midahalo ni njia ya kujenga uelewa mmoja 
wa pamoja, hukuza kufahamiana na ubia 
wa kimaendeleo. Ndiyo maana tuna habari 

Tahariri

mzinga@thefoundation-tz.org
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(networking). Mwezi Mei tulikutana na mitandao ya AZAKi am-
bapo misingi ya namna ya kufanya kazi ilijadiliwa. Mwezi Aprili 
tuliweza kuandaa maonesho ya AZAKi Bungeni Dodoma kwa 
kushirikiana na SUNY Tanzania na ofisi za Bunge. Wawakilishi 
wa AZAKi wapatao 130 kutoka mikoa 18 walihudhuria. Katika 
maonesho hayo wabunge 240 walitembelea maonesho hayo 
ambapo walibadilishana mawazo na uzoefu na wawakilishi wa 
AZAKi kuhusu mambo ya sera na sheria. Vile vile, mwezi Ago-
sti tuliandaa tamasha na maonesho ya kila mwaka ya  AZAKi. 
Tamasha hilo lilifunguliwa na Makamu wa Rais Dk. Ali Mohamed 
Shein, na kushirikisha washiriki wapatao 600 katika kujadili 
dhima ya AZAKi katika mapambano dhidi ya rushwa.

Katika kipindi chote cha mwaka, tumewezesha pia, kwa ubia, 
midahalo ya ulingo wa maendeleo katika mikoa 17 nchini am-
bapo watu wapatao 2,000 walipata fursa kujadili Mkakati wa taifa 

Ujumbe Kutoka kwa Mkurugenzi 

wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini (MKUKUTA). Pia 
tuliweza kukusanya, kutangaza na kusambaza habari mbalimbali 
kuhusu AZAKi kupitia vyombo vya habari vya magazeti na redio. 
Na zaidi tuliweza kuanzisha jarida hili “the Foundation News”.

Tunapotafakari na kupanga mikakati ya 2007, tunapenda 
kuwashukuru wale wote waliotusaidia kwa namna moja au 
nyingine. Tunatambua kuwa mafanikio siyo matokeo ya bahati 
njema bali ni uchaguzi na mipango madhubuti; mafanikio siyo 
kitu cha kukingojea bali huja kwa kufanyiwa kazi!  

Tunawatakia mwaka mpya wenye mafanikio

John Ulanga
Mkurugenzi Mtendaji 

the Foundation for Civil Society

inatoka ukurasa wa uhariri
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Jarida l i toe nafasi 
kwa habari za wadau 
mbalimbali 
Tunakuarifu kupokea nakala mbili za jarida 

la “The Foundation News”. Jarida hili ni 

la kiwango cha hali juu na mambo mengi 

yameandikwa kwa uwazi na linazungumzia 

masuala mbalimbali ya muhimu kwa AZAKi. 

Ni vyema wadau mbalimbali waandike ha-

bari juu ya nini wanafanya huko waliko, pia 

tunaomba kupatiwa nakala zaidi za jarida 

kwani tunafanyakazi na AZAKi 26 na nakala 

mlizotuletea ni mbili tu.

Stephen Banda

SOPF-Songea

Bwana Banda, asante  kwa maoni yako. Katika 

safu ya Tahariri  nimekuwa nikiomba mtutumie 

taarifa zenu nasi tunaahidi tutazichapisha 

– Mhariri

Nimefurahishwa na 
Tamasha la Jumuiya za 
Kiraia
Nimefurahi kupokea nakala ya jarida la “The 

Foundation News” na kwa kuwa nilishiriki 

katika Tamasha la siku mbili la Asasi za Kiraia 

pale  kwenye viwanja vya Karimjee mwezi 

Agosti 2006, ninaweza kuhusisha kwa urahisi 

kile ambacho sasa nakiona kwenye jarida. 

Tutashukuru kupata nakala zaidi za Jarida 

hilo. FOGOTA ina vikundi vya washirika 24 

katika mikoa minne; kwa hivyo tunahitaji 

nakala zaidi. 

Emmanuel Kazungu

 Forum for Grassroot Organisations Tanzania 

(FOGOTA) 

Habari safi
Tumepokea nakala mbili za jarida “The Founda-

tion News”. Asante sana kwa nakala hizo. Hata 

hivyo tunaomba tupatiwe nakala nyingi zaidi ili 

tuweze kuzifikisha kwa wadau wetu katika wila-

ya zote za mkoa wa Lindi, kama inawezekana 

tunaomba nakala kati ya kumi na kumi na tano. 

Hongera kwa ushirikiano wenuu na huduma 

yenu kwa AZAKi nchini kote.

Sharrif Maloya 

LINGONET-Lindi

Tunahitaji nakala zaidi
Tunashukuru kupatia jarida la “The Foundation 

News”, hata hivyo kwa kuwa shirika letu lina 

wanachama wengi ambao ni muhimu kujua 

mambo mbalimbali yanayofanywa na shirika 

lenu kwa ajili ya maendeleo ya jamii yetu. Tu-

nakuomba kupatiwa majarida mengi zaidi.

Alatanga Nyagawa

NJODINGO-Njombe

Zaidi…..

Tunakiri kupokea nakala za toleo la pili la Julai 

hadi Septemba la “The Foundation News”. Lakini 

Barua

2

hata hivyo tunapenda tupatiwe nakala sitini 

zaidi kwa ajili ya kuzitawanya kwa AZAKi, na 

mitandao mbalimbali ya wilaya hapa mkoani 

Rukwa.

Stanley Mshana

RANGO-Sumbawanga

Ndugu Kazungu, Mshana, Maloya na Nya-

gawa, The Foundation itaangalia uwezekano 

wa  kuchapisha na kusambaza nakala zaidi- 

Mhariri

Punguzeni picha
Kwa wingi wa heshima tunapenda kuku-

arifu kuwa tumekuwa tukipokea kutoka the 

Foundation majarida kwa mara ya tatu sasa, 

na kimsingi tunajifunza mambo mbalimbali 

yanayotekelezwa na the Foundation. Hata 

hivyo tunashauri picha zipungue jarida na 

badala yake habari ziongezwe; pia tungependa 

jarida liwe na habari zinazohusu matatizo na 

mafaniko ya AZAKi mbalimbali.

Pia tunahitaji kufahamu ikiwa wanaotaka 

kuandika habari  muhimu kutoka kwa wadau 

wa FCS wanarudishiwa gharama zozote za 

kufidia matumizi yao.

Abdalla Mmanga

Jumuiya ya UHAI-Zanzibar

Bwana Abdalla, asante kwa maoni yako. Juu 

ya kurudisha gharama, tunafikiria utaratibu 

wa kufidia kiasi kidogo cha taarifa endapo 

kuna gharama zilizotumika katika kutafuta na 

kuandika makala. – Mhariri
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kuhusu mdahalo wa ulingo wa maendeleo mkoani Shinyanga. 
Aidha habari juu ya mafunzo mbalimbali yaliyoandaliwa au 
kufadhiliwa na the Foundation ikiwemo ile ya wajibu wa sekta ya 
biashara katika maendeleo ya jamii (corporate social responsibility) 
zimo ndani ya toleo hili. 

Aidha tunazo habari mbalimbali juu ya matukio yajayo. Haya 
ni pamoja na maonesho ya AZAKi katika Baraza la Wawakilishi 
mwezi Aprili huko mjini Zanzibar, utafiti utakaofanyika kuhusu 
hali ya mitandao ya AZAKi na tathmini ya mashirika wafadhi-
liwa na the Foundation. Pia kama ilivyo desturi tunazo kurasa 
mahsusi zinazojulikana kama kona ya ruzuku kukuhabarisha 
juu ya huduma yetu hiyo.

Nakutakia usomaji mwema

Joseph Mzinga
Mhariri

Tahariri 

Uchambuzi 

Uwezo Duni wa Kiutendaji Unakwamisha 
Maendeleo ya AZAKi - Utafiti 

  Na Zaa Twalangeti  

Imeelezwa kuwa Asasi za Kiraia 
(AZAKi) nyingi hapa nchini 
zinashidwa kwenda sanjari na 

mchakato wa maendeleo kutokana na 
kutokuwa na uwezo na utendaji duni. 
Hayo yamebainishwa katika utafiti 
uliofadhiliwa na Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa (UNDP) juu ya 
uwezo wa AZAKi kushiriki kikamilifu 
katika michakato ya ya maendeleo 

katika ngazi ya serikali za mitaa. Utafiti huo uliendeshwa na 
Bwana Japhet Makongo kutoka taasisi ya Ubunifu.

Hayo yalijitokeza katika semina ya siku tano iliyofanyika mjini 
Morogoro na kushirikisha wawakilishi wa AZAKi kutoka sehemu 
mbalimbali Tanzania. Semina hiyo ilikuwa inalenga kutoa mrejesho 
wa utafiti na kuzijengea uwezo AZAKi. 

Matokeo hayo ambayo yalikuwa ya kutathmini hali ya AZAKi na 
uwezo wao katika kushiriki kwenye michakato ya maendeleo ya 
serikali za mitaani. Hatua hiyo ni ya kwanza kabla ya kuanza 
mchakato wa mradi wa TANGO na UNDP ambao unalenga 
kuboresha ushiriki wa AZAKi katika mchakato wa maendeleo katika 
serikali za mitaa. Hata hivyo utafiti ulibaini kuwa ni AZAKi chache 
ambazo zina uwezo unaotakiwa kufanya uchambuzi tunduizi 
wa kina wa sera. Hali hiyo inazifanya AZAKi nyingi zinashindwa 
kwenda sambamba na mchakato wa kufanya uchambuzi wa sera, 
ufuatiliaji wake na pengine kushiriki katika kuziandaa.

“Changamoto nyingine ni uwezo mdogo wa kiufundi wa AZAKi 
katika kufanya tafiti kabla ya kufanya kazi zao za ushawishi, utetezi 
au ufuatiliaji. Hali hii imefanya hoja zaokutochukuliwa kwa uzito 
unaostahiri na Serikali pamoja na wadau wengine wa maendeleo,” 
alieleza Bw. Makongo

“Hata wakitaka kujenga hoja, kupinga au kufafanua, wawakilishi wa 
AZAKi za Tanzania hushindwa kufanya hivyo kutokana na kuwa na 
mbinu duni za kufanya ushawishi na utetezi,” alidai Bw Makongo.

Katika kupima hoja za matokeo ya utafiti wake ulionyesha kuwa 
AZAKi nyingi hazina mipango ya kimkakati ya muda mrefu ya 
kufanya ushawishi na utetezi, Bw. Makongo aliwataka washiriki 
wa semina hiyo kubainisha mikakati ya utetezi wa AZAKi zao, 
kati ya washiriki 40 ni watatu waliweza kuelezea walau kuelezea 

kuwepo kwa mpango mkakati wa utetezi katika taasisi zao. Hali 
hii inaonyesha kuwa asasi nyingi hazina mipango ya utetezi na 
hurukia ajenda bila mpangilio maalumu.

Vile vile ilibainika kuwa uwezo mdogo wa ufahamu na kuko-
sekana kwa mifumo madhubuti ya mawasiliano  kumesababisha 
kutokuwepo kwa mawasiliano kati ya AZAKi na wanachama na 
walengwa wao.

“AZAKi za Tanzania zimejikita katika kutekeleza masuala mengi ya 
kimaendeleo, lakini hata hivyo mchango wake haujulikani vilivyo 
kwasababu ya kukosa mikakati ya kuandika na kusambaza mach-
apisho yanayohusu kazi zao,” alibainisha mtafiti huyo.

Akielezea matatizo ya kiutendaji wa AZAKi, Makongo anasema, 
“AZAKi katika ngazi za msingi hazina dira (vision) na malengo 
(mission) ambayo yanaeleweka bayanajambo ambalo linawa-
fanya wanajamii wa maeneo ambayo AZAKi hizo zinafanyia kazi 
kushindwa kujitambulisha na malengo ya AZAKi husika,” Tatizo 
hilo kwa mujibu wa Makongo linatokana na AZAKi kushindwa 
kusimamia dira na malengo yake kwa umahiri.

kutoka ukurasa wa Tahariri
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Uwezo Duni wa Kiutendaji Unakwamisha Maendeleo...

Tatizo la kushindwa kuwa na mitandao imara ya AZAKi ni jambo 
jingine ambalo lilidhihirika katika utafiuti huo. Eneo hilo linahitaji 
kuboresha ili kuziwezesha asasi za kiraia kutimiza wajibu wake 
ipasavyo.  Hali hii inadhihilika kutokana na ukweli kuwa licha ya 
kuwepo kwa mitandao mingi ya AZAKi katika ngazi za wilaya na 
mikoa bado asasi za kiraia hazijaweza kutumia kikamilifu uwepo wa 
mitandao hiyo kwa ajili ya kuimarisha mshikamano miongoni mwao. 
“Imedhihirika kuwa sekta ya asasi za kiraia inafanya kazi katika 
mafungu mafungu”,  alisema mtafiti huyo.  “tatizo lingine kubwa ni 
juu ya mahusiano, hakuna kuaminiana kwa kutosha kati ya serikali 
za mitaa na asasi za kiraia; hivyo ni vigumu sana kwa vyombo hivi 
viwili kujenga ubia wa kuaminiana”,  alisema Bw. Makongo.

Aidha utafiti huo ulibainisha kuwa suala 
la uwajibikaji kwa wananchi na walengwa 
miongoni mwa AZAKi bado linahitaji kufany-
iwa kazi na kusema “utafiti unaonesha kuwa 
asasi za kiraia zinawajibika zaidi kwa serikali 
na wafadhili kuliko kwa jamii walengwa na 
matatizo yao; kwa kuwa ni wazi kuwa jamii 
hizo ndiyo wanaozifanya asasi za kiraia kuwa 
na sababu ya kuanzishwa”. 

Kuhusu uwezo wa kukusanya na kutumia rasili-
mali, utafiti huo ulionyesha kuwa asasi nyingi 
katika ngazi za wilaya na mikoa hazina uwezo 
mkubwa wa rasilimali watu na rasilimali fedha 
hivyo kuhatarisha uendelevu wake. 

Kutokana na matokeo hayo ya utafiti, TANGO na UNDP wamean-
daa mikakati ya kuhakikisha matatizo hayo ya AZAKi yanafanyiwa 
kazi.  Mikakati hiyo ni ya muda mrefu na muda mfupi.

Moja ya mikakati ya muda mrefu ni kusaidia kuimarisha ujuzi wa 
AZAKI katika kufuatilia bajeti za serikali katika ngazi ya wilaya 
na taifa.  Miongoni mwa mikakati ya muda mrefu ni pamoja na 
kusaidia uwepo wa mitandao imara ya AZAKi katika ngazi zote.

Mikakati ya muda wa kati ni pamoja na kuboresha njia za mawa-
siliano  kwa kuwezesha kuwepo kwa vituo vya habari katika kila 
wilaya, kuboresha mahusiano kati ya AZAKi na serikali za mitaa 
kupitia midahalo. 

inatoka uk. 2

Capacity Assessment of Civil Society Organizations in Tanzania
- Policy analysis:  Very few CSOs have the skills needed to undertaken comprehensive policy analysis there for fail to follow through the 

government’s policy making process.
- Research: Like the issues of policy analysis most CSOs lack the skills needed for undertaking research which can be taken to be credible 

by government and other development actors.
- Programming and Planning:  Most CSOs in Tanzania do not have well defined strategic plans and therefore undertake adhoc advocacy 

activities which are not ground rooted.
- Communication and information: Most CSO have very poor information and communication systems and therefore fail to reach their 

constituencies in time when soliciting information or giving feedback on the various development process.
- Advocacy skills: Even when they have an issue to put across Tanzanian CSOs do not have the skills needed for effective advocacy.
- Documentation:  CSOs in Tanzania engage in a number of development processes; however their impact is not felt due to poor docu-

mentation and information packaging. 
- Regarding the issue of functional capacities the following was observed:
- Vision and Mission: It was noted that most CSO do not have very clear visions and missions. Meaning that the community or the people 

they purport to serve do not identify with the work they are doing or the CSO fails to leave by its vision and mission.
- Relationship: the workshop noted that despite the recent increase in the number of district and regional NGO networks still CSO in the 

country have not maximized the benefits brought about by networking and solidarity building. The CSO sector is still seen as working 
in separate pockets.   

- Accountability:  The accountability of CSOs in Tanzania is lopsided in that they are more accountable to government and the donors, 
than they are to their constituencies who are the reason why the CSOs exist. 

- Human and financial resources: Most CSOs do not have adequate human resources, this problem is compounded by the fact that most 
people working in CSOs sector are not every competent. Further the study established that very few CSOs have a sustainable funding 
base.

- Mindset: There is gross mistrust between government and CSOs at all levels national and sub-national levels therefore it is difficult to 
building effective partnerships.
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Uchambuzi 

Majadiliano ya vikundi ni njia moja ya kukuza uwezo wa AZAKi
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Habari mchanganyiko

The Foundation kutathmini mitandao 
ya AZAKI 

 Na Deogratius Mlay

MA A N -

DA L I Z I 

ya kufanya utafi-

ti juu ya hali ya 

mi tandao  ya 

asasi za kiraia 

(AZAKI) nchini 

yanafanyika ili 

kuiwezesha the 

Foundation for Civil Society na wadau 

wengine kupata ̀ picha’ halisi ya mitandao 

hiyo ili kushirikiana nayo kuimarisha ufani-

si zaidi katika michakato ya maendeleo.

Utafiti huo unatarajiwa kuanza mapema 

mwanzoni mwa mwaka ujao.

Mkakati wa kufanya utafiti huo umefikiwa 

baada ya kubaini kuwa  mitandao ya AZAKi 

ina mwanya mkubwa wa kukabiliana na 

matatizo mbalimbali kama vile kurudia 

miradi katika eneo moja na uhaba wa 

mzunguko wa taarifa miongoni mwa wa-

shiriki katika sekta ya kiraia.

Lengo kubwa la utafiti ni kutathmini uwezo 

wa mitandao ya AZAKi na wanachama 

wake ili kuibua mbinu za kuiimarisha, 

na hivyo kuziwezesha kuongeza ushiriki 

wa wananchi katika mchakato wa maen-

deleo.

Pamoja na mengine, maeneo ya utafiti huo 

yatakuwa ni kutathmini hali ya mitandao ya 

asasi za kiraia nchini tangu mwaka 2000 na 

malengo ya kuwepo kwake, uchanganuzi 

wa madaraka ya mitandao, uhusiano na 

wanachama wake na upembuzi juu ya ush-

iriki katika mijadala ya sera/maendeleo.

Maeneo mengine ni kuchunguza kiwango 

cha ushirikiano wa AZAKi hizo na serikali, 

viongozi, wawakilishi waliochaguliwa na 

wananchi wakiwemo wabunge na wajumbe 

wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar.

Vilevile, utafiti utapembua masuala nyeti 

ambayo yanahitaji kujengewa uwezo na 

kuendelezwa, mambo yaliyoanzishwa na 

wadau wengine kwa lengo la kuzisaidia 

AZAKi na namna ambavyo the Foundation  

inaweza kuimarisha ubia na mitandao iliy-

opo ili kupanua huduma zake hadi kwenye 

jumuiya za ngazi ya chini.

Maandalizi ya kufanya utafiti huo yameam-

batana na kuundwa kwa kamati ndogo 

ya ushauri. Kamati hiyo ina wawakilishi 

kutoka mitandao miavuli ya asasi za kiraia 

ikiwemo TANGO na TACOSODE, mashiri-

ka mengi yanayotoa mafunzo kwa AZAKi; 

PACT Tanzania, SNV, DEED na Baraza la 

AZISE. Wawakilishi wengine wanatoka 

katika Kitengo cha Uratibu wa AZISE na 

idara nyingine za serikali.
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deogratius@thefoundation-tz.org

Baadhi ya wawakilishi wa mitandao ya AZAKi nchini wakiwa katika majadiliano
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 Tuzungumze Mitandao ya AZAKi 

Muungano  (Coalition)
Muungano uhusisha mashirika mawili au zaidi yanayoamua 
kufanya kazi kwa pamoja (au ushawishi) ili kufikia lengo walilo-
jiwekea. Tofauti na mitandao, muungano au koalisheni  huwa na 
mfumo wa utekelezaji au ufanyaji maamuzi ambapo wanachama 
wa muungano huwa na malengo ya muda mrefu kutumia kwa 
pamoja rasilimali na kutekeleza shughuli kuelekea kwenye lengo 
la pamoja. Mikakati ya koalisheni ni kitu cha muhimu katika 
ushawishi na utetezi.

Ubia (Alliance)
Ubia ni ushirikiano wa muda mfupi kati ya asasi mbili au zaidi. 
Huwa na lengo mahsusi la ubia.

Nini Changamoto zinazokumba mitandao?
1. mitandao mingi nchini haina lengo linalkoeleweka,
2. mitandao ina wanachama wa aina mbalimbali 

ambapo ni vigumu kufikia suluhu au uelewa wa 
pamoja. Aidha baadhi yao hupenda kuwa na sauti 
kubwa inayowakatisha tamaa baadi ya washirika. 

3. mitandao mingi hutawaliwa na wanachama wach-
ache au shirika linalotoa ofisi kwa ajili ya mtandao.

4. mitandao mingi haina fedha au rasilimali zingine 
muhimu

5. endapo fedha zipo, badi matatizo na kutoelewana 
huzuka

6

Habari mchanganyiko

 Na Deogratius Mlay

Mtandao ya AZAKi ni nini?
Mtandao ni kundi lolote la asasi za kiraia ambao kwa azma zao 
wenyewe, wanaamua kubadilishana habari au kufanya kazi 
pamoja. Hata hivyo ushirikiano huo jhauwafanyi wapoteze 
utambulisho wa mashirika yao.

Mitandao ni nini?
• Mitandao inajumuisha asasi moja moja au muungano wa 

mashirika ambao wana mkakati wa kubadilishana taarifa, 
mawazo, mbinu na kutumia rasilimali pamoja ili waweze 
kufikia lengo maalumu walilojiwekea.  

• Mitandao huonyesha hali ya kuwa na tabia ya kushirikiana 
na siyo kuungana, huonekana katika ushirikiano wa watu, 
au kundi ambao kinachowaunganisha ni lengo la pamoja 
au kubadilishana habari au mbinu.

• Mitandao mingi huanzishwa ili kuboresha kubadilishana 
taarifa na habari miongoni mmwa wanachama. Lengo la 
msingi ni kubadilishana habari.

Kutandaa (networking)
• Kutandaa au networking hujumuisha kuwa na mawasi-

laino na kuhimiza ubadilishanaji wa taarifa na ubia katika 
mambo mbalimbali. 

• Kutandaa ni mchakato wa kutafuta rasilimali na kuunganisha 
rasilimali zilizopo kwa lengo la kuongeza nguvu za pamoja 
kati ya asasi mbili au zaidi au kati ya mtandao na mtandao. 

Wawakilishi wa mashirika ya kutetea haki za afya (Health Equity) wakizungumza na Wawakilishi wa Wananchi mjini Dodoma
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Habari mchanganyiko

 Na Marilyn Elinewinga

The Foun-
dation for 
Civil So-

ciety inatarajia 
kuendesha uka-
guzi na utafiti ili 
kupima matokeo 
na mafanikio 
yaliyopatikana 
kwa jamii kuto-

kana na miradi iliyoifadhili.

Zaidi ya mashirika 120 yatahusishwa katika 
utafiti huo ambao utaendeshwa na timu bi-
nafsi ya kuanzia Februari 2007.  Zoezi hilo 
litatoa mwanga wa namna gani malengo 
yaliyopangwa kwa kuzingatia Mpango 
Mkakati wa the Foundation for Civil Society 
wa mwaka 2005-2008 yatafikiwa.

Hii ni mara ya tatu kwa the Foundation 
kuendesha ukaguzi na upimaji wa matokeo 
kwa miradi iliyoifadhili ambapo mara ya 
kwanza na ya pili, utafiti wa namna hiyo 
ulifanywa na kampuni ya Economic Deve-
lopment initiatives (EDI) Ltd kwa kipindi cha 
mwaka 2003 na 2005. 

Mambo makuu yaliyodhihirika katika tafiti 
zilizopita ni kuwepo kwa pengo la kiuwezo 
miongoni mwa asasi za kiraia kuhusiana na 
usimamizi wa fedha, ubunifu na usimamizi 
wa miradi, ufuatiliaji na tathmini, utetezi 
na ushawishi, uendeshaji wa mashirika na 
utunishaji mifuko.

Utafiti unaofuata utalenga zaidi katika kuan-
galia matokeo ya ruzuku ya the Foundation 
kwa asasi za kiraia na katika kusaidia jamii 
ambamo asasi hizo zinatekeleza miradi.

Matokeo yanayopatikana kutokana na utafiti 
huo yamekuwa muhimu katika utendaji wa 

Awamu ya Tatu ya Ukaguzi Na Upimaji 
Wa Mafanikio Ya Wafadhiliwa Yaanza  

Foundation na yametumika katika kurekebi-
sha mwelekeo wa the Foundation hususani 
katika kubuni programu mpya kulingana na 
mahitaji ya wafadhiliwa. 

Programu mpya tano za moduli za mafunzo 
zilianza mwishoni mwa 2005.  Mafunzo 
haya ni matokeo ya mapendekezo ya ri-
poti za ukaguzi na upimaji wa mafanikio 
uliopita. Moduli za mafunzo zilianzishwa 
ni pamoja na ile ya namna ya kubuni 
miradi, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini 

marilyn@thefoundation-tz.org

yake; uchambuzi wa sera; uendeshaji wa 
mashirika; utunushaji rasilimali na namna 
ya kujenga ubia kati ya sekta binafsi na  
jumuiya za kiraia. 

Utafiti wa mwaka huu unatarajiwa kuo-
nyesha mchango wa the Foundation  
katika kufanikisha Mkakati wa Taifa wa 
Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini 
(MKUKUTA) na Mpango wa Kupunguza 
Umasikini Zanzibar (MKUZA) na malengo 
ya milenia (MDGs).
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Wawakilishi wa AZAKi katika harakati za Ushawishi

Wawakilishi wa AZAKi katika moja ya mafunzo ya kujengewa uwezo yaliyofanyika DSM
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Habari mchanganyiko

  Na Bernard Kindoli 

Ma m e n e j a 
na maafisa 

wapatao sitini na 
wanane kutoka 
Asasi za Kiraia 
(AZAKi) 34 za 
Tanzania Bara 
na Visiwani, wa-
menufaika na 
mpango wa ma-

funzo mahsusi kulingana na mahitaji juu ya 
Miradi na Usimamizi wa Fedha yaliyoan-
daliwa na kufadhiliwa na the Foundation, 
Disemba mwaka jana.

Mafunzo hayo ya siku tano yalifanyika jijini 
Dar es Salaam kati ya Desemba 10 na 15, 
2006 ambapo 34 kati ya wawakilishi 68 wa 
AZAKi walishiriki katika mafunzo ya kubuni 
miradi, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini 
wakati 34 wengine walishiriki mafunzo ya 
usimamizi wa fedha. 

Mafunzo hayo yalikuwa ni sehemu ya  juhu-
di za the Foundation  katika kuchangia kui-
marisha ufanisi wa AZAKi kupitia mpango 
wa kuendeleza uwezo. Malengo ya jumla 
ilikuwa ni kuwapa uwezo wa kutekeleza 
majukumu yao kitaalamu na kwa ufanisi 
na kuwafanya wawe washiriki bora katika 
kutekeleza programu za maendeleo katika 
maeneo yao 

Mpango huo uliwalenga maafisa mipango, 
waratibu na watunza hazina kutoka asasi 
zinazopata ruzuku kutoka Foundation 
kwa kuwa wana majukumu kuhimu katika 
kupanga na kusimamia miradi. Waweze-
shaji wa mafunzo hayo (MS TCDC - Arusha 
na Global Associates Tanzania LTD – Dar 
es Salaam) waliwapongeza washiriki kwa 

bernard@thefoundation-tz.org 

Wawakilishi Wa Asasi Za Kiraia 
183 Wapata Mafunzo 

• Ni katika nyanja za Utunzaji fedha, na Ubunifu na Usimamizi wa Miradi

ushirikiano waliouonyesha, uchapakazi 
wao na kiu ya kutaka kujifunza na kuwa na 
shauku ya kuonesha tofauti katika utendaji 
wa kazi zao.

Kwa upande wao, washiriki waliishukuru 
Foundation kwa kuandaa na kugharimia ma-
funzo hayo na kusema stadi walizojifunza 
zitakuwa na manufaa kwao binafsi na kwa 
mashirika yao pia.

Akifunga mafunzo hayo, Mkurugenzi wa 
Foundation, Bw. John Ulanga alisema kuwa 
ni matarajio ya Foundation kwamba ma-

na Foundation for Civil Society na kufanyika 
jijini Dar es Salaam kuanzia Desemba 11 
hadi 16, 2006. 

Mafunzo hayo yaliwezeshwa kwa pamoja 
na SEIDA na TACOSODE ambapo mion-
goni mwa mambo mengine, washiriki 
walifundishwa maana ya ukusanyaji wa 
raslimali, misingi ya utunishaji mfuko 
na njia na mbinu za utunishaji mfuko. 
Malengo ya mafunzo yalikuwa yalikuwa 
ni kuwawezesha washiriki kufikiri, ku-
badilishana ujuzi, kujadili na kujifunza 
mbinu endelevu za utunishaji mifuko 

ili kugundua njia mbadala za kupata 
fedha kwa ajili ya kuimarisha malengo 
ya mashirika yao.

Mafunzo hayo yamelenga kujenga uwezo 
wa asasi za kiraia kupata fedha kutoka se-
hemu zingine mbalimbali ili ziweze kuwa 
endelevu kifedha na hivyo kupunguza 
utegemezi wa wafadhili.

shirika yaliyonufaika na mafunzo hayo yat-
aboresha utendaji wao na hivyo kuchangia 
malengo ya  the Foundation kuzisaidia 
AZAKi kushiriki kikamilisfu katika juhudi 
za kupunguza umasikini chini.

Wakati huohuo wawakilishi 69 wa AZAKi 
walipata mafunzo ya Stadi za Utunishaji 
Mfuko ambayo yaliandaliwa na kufadhiliwa 
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Baadhi ya washiriki wa mafunzo wakimsikiliza Bwana John Ulanga, Mkurugenzi 
Mtendaji wa the Foundation.
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 Ulingo wa Maendeleo Shinyanga, 
• Makampuni makubwa yatakiwa kuchangia mchango

• Wataka  chuo cha ualimu. 

Kutoka mikoani 

  Na Bernadeta Gambishi 

Shinyanga - 
Washiriki 
wa mda-

halo wa ulingo 
wa maendeleo 
mkoani Shin-
yanga kuhusu 
M k a k a t i  wa 
Taifa wa Kuku-
z a  U c h u m i 

na Kupunguza Umasikini - MKUKUTA 
wametoa wito kwa makampuni makubwa 
yanayochimba madini mkoani humo 
kuchangia shughuli za maendeleo badala 
kutoa misaada midogo midogo. Mkoa wa 
Shinyanga ni moja ya mikoa ya Tanzania 
iliyojaliwa kuwa na madini mengi ya almasi 
na dhahabu.

Wakizungumza katika mdahalo huo, wa-
shiriki wengi walionyesha kutoridhishwa 
na mwenendo wa makampuni makubwa 
yanayochimba madini mkoani humo; kuwa 
licha ya faida kubwa inayopatikana yame-
kuwa yakitoa vitu vidogo vidogo kwa jamii 
na taasisi za mkoani humo. Walivitaja vitu 
hivyo kuwa ni pamoja na vyandarua, vyakula 
na nguo ambavyo walisema kizazi kijacho 
hakitawaelewa kuona mashimo yaliyoachwa 
baada ya madini kuisha na faida ambayo 
madini hayo yameleta kwa mkoa.

Wachangiaji Abeli Seni, Tausi Nchenye, 
Agnes Makambajeki wamesema mkoa 
wa Shinyanga unahitaji miundo mbinu ya 
uhakika yakiwemo mabarabara, hospitali, 
na shule. Ambavyo wamesema makampuni 
makubwa ya uchimbaji madini yanaweza 
kusaidia ujenzi wake badala ya kutoa mis-
aada midogo midogo.

Mdahalo huo uliwakutanisha zaidi ya 
washiriki 100 kutoka katika wilaya sita za 

mkoa wa Shinyanga na mikoa ya jirani. 
Uliandaliwa kwa pamoja na mtandao wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali mkoani Shin-
yanga – SHINGONET- na kufadhiliwa na 
the Foundation for Civil Society.  Miongoni 
mwa washiriki waliohudhuria ni pamoja 
na wabunge wastaafu wa mkoa huo, naibu 
meya wa manispaa ya Shinyanga, madi-
wani, wanafunzi, watu wenye ulemavu na 
ambao wanaishi na virusi vinavyosababi-
sha ukimwi. 

Awali akiwasilisha mada mtaalamu kutoka 
sekretarieti ya Mkoa alitaja makapuni 
yanayochimba madini mkoani Shinyanga 
kuwa ni kampuni ya Williamson Diamonds 
(almasi) Kahama Mining Corporation (dha-
habu) na E.L.Hilal Minerals Limited (almasi 
– Buganika). Aidha alisema hivi sasa faida 
inayolipwa serikali kutoka kwa makampuni 
hayo hupelekwa kwenye mfuko wa hazina 
makao makuu.
 
Wakizungumza jinsi ya kuimarisha sekta 
ya elimu mkoani humo, washiriki wa 
mdahalo huo walionyesha wasiwasi wa 
uwiano mbaya wa walimu na shule zili-
zopo. Mmoja wa washiriki Bwana Paschal 

Kilagula kutoka Tabora alisema Tanzania 
ina walimu wengi wasiofundisha. Alisema 
wengi wa walimu hao kwa sasa wame-
kimbia fani hiyo na wapo katika bunge, 
sekta nyingine za umma na binafsi. Bwana 
Kilagula alisema endapo mazingira ya 
walimu na maslahi yao yataboreshwa basi 
wengi watavutiwa kubaki katika fani hiyo 
ambayo alisema ina wahitimu wengi zaidi 
nchini. “Endapo tutakuwa na walimu wa-
zuri, bado tunaweza kuzalisha wanafunzi 
bora hata kama tutakuwa na wanafunzi 
wanaosomea chini ya mti”, alisema Bwana 
Kilagula na kushangiliwa na washiriki 
pamoja na watoa mada.

Aidha, washiriki pia walisema wakati 
umefika kwa mkoa wa Shinyanga kuwa 
na chuo cha ualimu, kwa kuwa ni mkoa 
huo ni pekee kwa Tanzania Bara usio na 
chuo cha ualimu. Washiriki walionyesha 
kushangazwa na hatua ya kubadilisha chuo 
cha SHYCOM kuwa shule ya sekondari na 
kuomba chuo hicho kibadilishwe tena kiwe 
chuo cha ualimu.
Mambo mengine yaliyojadiliwa ni pamoja 
na afya hususani tatizo la UKIMWI, tatizo 
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shingonet2006@yahoo.com
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Baadhi ya washiriki wa mdahalo wa Ulingo wa Maendeleo Shinyanga
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From around the regions
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sitta@thefoundation-tz.org

Wadau wasaini MoU kuisaidia 
Foundation 

 Na Sitta Peter 

WA D A U 
watano 

kat i  ya nane 
wa l i o o n e s h a 
nia ya kuisaidia 
asasi ya kiraia ya 
the Foundation 
for Civil Society 
wamesaini Hati 

ya Makubaliano (MoU) kuonesha azma ya 
kusaidia utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 
asasi hiyo kwa mwaka 2005 hadi 2008.

Hati hiyo ilikubaliwa kwa pamoja kati ya the 
Foundation na wadau wanane wa maendeleo, 
ili itumike kama msingi wa makubaliano ya 
ufadhili kwa ajili ya kuisaidia Foundation.

Wadau waliosaini hati hiyo hadi mwishoni 
mwa 2006 ni Ubalozi wa Uholanzi (RNE), 
Wakala wa Maendeleo na Ushirikiano wa 
Uswisi (SDC), Ubalozi wa Denmark, Idara ya 
Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza (DFID) 
na Ubalozi wa Ireland.  Wadau wengine am-
bao ni Wakala wa Maendeleo wa Kimataifa 

wa Kanada (CIDA),  Ubalozi wa Kifalme wa 
Norway na Ubalozi wa Kifalme wa Sweden 
wanatarajiwa kusaini hati hiyo mwaka 2007. 

Hata hivyo wadau watatu walisaini 
makubaliano ya kuifadhili the Founda-
tion baada ya kutekelezwa sharti la awali 
lililohusu kuwepo angalau wadau wawili 
kati ya wale waliosaini MoU ili kuruhusu 
utekelezwaji wa hati hiyo.

Wadau waliosaini makubaliano ya ufadhili 
na the Foundation ni Wakala wa Maende-
leo na Ushirikiano wa Uswisi (SDC), Uba-
lozi wa Sweden  na Wakala wa Maendeleo 
ya Kimataifa wa Denmark (DANIDA). 

SDC walikuwa wa kwanza kusaini 
makubaliano ya ufadhili wa Dola 2,076,923 
za Kimarekani kwa ajili ya kusaidia 
utekelezaji wa shughuli za Foundation kwa 
miaka mitatu ambapo asasi hiyo itapokea 
Dola 690,000 kwa mwaka. 

SDC ni miongoni mwa wafadhili wakuu wa 

the Foundation tangu kuanza shughuli zake 
mwaka 2003. Mwaka  2003, ilitoa ufad-
hili wa kifedha kiasi cha Dola 516,300 za 
Kimarekani, mwaka 2004 Dola 615,600, 
mwaka 2005 ilitoa Dola 1,000,000 na 
mwaka 2006 ilitoa Dola 200, 0000.

Ubalozi wa Sweden ulikuwa wa pili kwa 
kusaini makubaliano ya ufadhili wa Kronor 
za Sweden (SEK) 1,600,000 (sawa na Dola 
220,000 za Kimarekani) ili kuisaidia the 
Foundation ambapo ilionesha kuridhishwa 
na huduma zinazotolewa na Foundation  
na azma yake katika kusaidia asasi za kiraia 
nchini Tanzania.

Jambo la kufurahisha na kushukuru ni kwa 
Ubalozi wa Denmark kupitia Wakala wa 
Maendeleo ya Kimataifa (DANIDA) kuungana 
na wadau wengine wa maendeleo katika kui-
saidia the Foundaton ambapo  Novemba 2006 
ulisaini makubaliano ya msaada wa Dola 
845,000 za Kimarekani kwa the Foundation, 
ikiwa ni mara ya kwanza kwa Foundation 
kupokea msaada kutoka ubalozi huo.

Ubalozi wa Denmark ulionesha nia ya kui-
saidia the Foundation tangu mwaka 2005 
wakati wa mashauriano na kundi la wadau wa 
maendeleo na mchakato wa kuandaa MoU 
ulipoanza. Muda wa utekelezaji wa ufadhili 
wa kifedha kutoka ubalozi huo ni kuanzia 
Oktoba 2006 hadi  Disemba  2008 na fedha 
zote zitatolewa kwa mkupuo mmoja.  

The Foundation ina matumaini ya kusaini 
makubaliano ya ufadhili zaidi na wadau wa 
maendeleo waliobaki na ambao wamesaini 
hati hiyo lakini hawajasaini makubaliano 
ya ufadhili. Gharama ya utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Foundation wa mwaka 
2005-2008 zinatarajiwa kufikia Dola 
30,279,000 za Kimarekani.Bwana John Ulanga, Paul Sherlock (DCI) na Anne Lucie Lefebvre (CIDA) katika moja 

ya mikutano kati ya the Foundation na Wabia wa Maendeleo.
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News in Brief

Maonesho katika Baraza la Wawakilishi 
kufanyika Aprili 

Maonesho yaliyofuata yalifanyika Aprili 
mwaka huu na kufadhiliwa na Founda-
tion, SUNY Tanzania na ofisi za Bunge 
ambapo AZAKi 67 kutoka mikoa 16 ya 
Tanzania Bara na Visiwani zilishiriki, 
50 kati ya hizo zilifadhiliwa na Foun-
dation.

 Na Sitta Peter 

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar wameandaliwa maonesho 

ya Asasi za Kiraia (AZAKi) yatakayofanyika 
wakati wa kikao cha Baraza hilo kitakacho-
fanyika Aprili mwaka ujao.

Maonesho yaliyoandaliwa na Foundation 
for Civil Society ni ya kwanza kufan-
yika kisiwani Zanzibar, na yamepangwa 
baada ya kuona mafanikio yaliyopa-
tikana kwenye maonesho kama hayo 
yaliyofanyika mara mbili katika Bunge 
la Muungano mjini Dodoma, takribani 
miaka miwili iliyopita.

Maonesho ya kwanza yalifanyika Julai 
2004 na yaliandaliwa kwa ushirikiano 
kati ya Foundation na Chuo Kikuu cha 
Kitaifa New York (SUNY) na kufadhiliwa 
na Wakala wa Kimaendeleo ya Kimataifa 
wa Marekani (USAID)-chini ya Mpango wa 
Ufadhili wa Kuimarisha Bunge na yalihud-
huriwa na wabunge wapatao 200 na zaidi 
ya AZAKI 60.

Mawasiliano rasmi na Baraza la Wawak-
ilishi na AZAKi za Zanzibar zikiongozwa 
na ANGOZA na UWZ, ikiwa ni sehemu 
ya mchakato wa maandalizi yanafanyika. 
Jumla ya AZAKi 50 kutoka visiwa vyote 
vya Zanzibar zinatarajiwa kuhudhuria 
maonesho.

Moja na maonesho, wawakili-
shi wa AZAKi watakutana na 
kujadiliana na kamati mbalim-
bali za Baraza, kujadili nyanja 
maalum wanazozifanyia kazi 
na ambazo zinahusiana na 
majukumu ya kamati husika.

Maonesho yanatarajiwa kutoa 
nafasi kwa wawakilishi wa 
AZAKi kupenyeza masuala 
yao ya ushawishi na utetezi 
kwa wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi kwa kutumia 
mbinu mbalimbali ambazo 
ni pamoja na uwasilishaji wa 
taarifa, mihtasari ya sera na 
hadidu, taarifa za utafiti, video 
na vipeperushi na mabango.
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Taswira za Mafanikio 

Waibuka na Mkakati wa Kulinda 
Haki za Wasafiri

 Na Robert Mgeni

Dar es 

salaam- Kuna 
m a b a d i l i l i k o 
makubwa ya 
mwelekeo wa 
Asasi za Kiraia 
(AZAKi) nchini 
katika kubuni 

mbinu za kutatua matatizo ya jamii. 
Mathalani kuundwa kwa asasi inayotetea 
maslahi ya wasafiri nchini inayojulikana 
Campaign for Travelers Safety (CTS) 
linadhihirisha mwelekeo mpya wa 
wanachamii kutaka kutatua matatizo sugu. 

Shirika hili baada ya kujaribu kupata 
ruzuku kutoka the Foundation kwa mara 
mbili, hatimaye lilifaulu kupata ruzuku 
ndogo mwaka 2006. licha ya uchanga na 
udogo wa ruzuku shirika hilo lenye makao 
yake jijini Dar es dalaam, lipo mstari wa 
mbele kutetea mabadiliko kuhusu haki za 
wasafiri

Mkurugenzi Mtendaji wa CTS Bw. Adam 
Msenga amesema katika kuhakikisha 
maslahi wa wasafiri yanalindwa mwezi 
Februari mwaka huu waliandaa semina 
ambayo iliwakutanisha wadau wote katika 
sekta ya usafirishaji wakiwemo viongozi wa 
askari wa usalama barabarani Bima, wiz-
ara, asasi za kiraia na taasisi za kimataifa.

“kwa kweli semina yetu ilifanikiwa sana 
kwani wadau wote katika sekta ya usafiri 
walikuwepo, tulikuwa na wawakilishi 
wa trafiki polisi kutoka Pwani, Dodoma, 
Morogoro na Kinondoni, pia kulikuwa 
na wawakilishi kutoka SUMATRA, BIMA, 
Wizara ya Afya, Wizara ya Miundombinu, 
Shirika la Afya ulimwenguni (WHO) na 
Kamati ya Usalama Barabarani, AZAKi na 

Shirika linalojihusisha na uuzaji wa mafuta 
- BP,” alisema Bw. Msenga.

Mkurugenzi alisema kutokana na semina 
hiyo iliyofanyika katika ukumbi wa Land 
Mark Jijini Dar es Salaam, CTS imefanikiwa 
kukubalika na wadau mbalimbali katika 
sekta ya usafiri.

Akizungumzia wiki ya usalama barabarani 
ya kimataifa ambayo kwa mara ya kwanza 

Pia katika wiki hiyo, CTS kwa kushirikiana 
na WHO wamefanikisha safari ya mwa-
nafunzi wa kidato cha nne kutoka Shule 
ya Sekondari Jitegemee, Cecilia Sintara 
kuhudhuria kongamano la ulimwengu juu 
ya usalama barabarani kwa vijana linalo-
fanyika Jijini Geneva, Uswisi Aprili 23 hadi 
27 mwaka huu.

Watu wengi na mali nyingi hupotea kuto-
kana na ajali za barabarani.

Kuhusu mipango ya baadaye, Bwana Msen-
ga amesema kuwa wanajiandaa kushawishi 
kuundwa kwa sheria inayomlinda msafiri 
kwa kuwa hadi sasa hakuna vipengele vina-
vyomlinda mtu anapokuwa safari dhidi ya 
matatizo yanayoweza kutokea. Aidha adha 
nyingine ni kuwepo kwa magari yasiyo 
na bima kama yale ya serikali ambayo 
baada ya ajali wahanga hupata matatizo 
makubwa ya kupata fidia.
 
Hii ni asasi ya aina yake kwa kuwa tumezoea 
kuona asasi nyingi zikijihusisha na masuala 
ya aina moja kama mazingira, magonjwa, 
watoto, Vijana na mambo ya Sheria. CTS 
wameonesha ubunifu ambao asasi zingine 
zinahitaji kujifunza na kuwa wabunifu katika 
kutatua matatizo ya jamii badala ya wote 
kukimbilia kufanya kazi za aina moja.
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robert@thefoundation-tz.org 

Bwana Adam Msenga

inaazimishwa Aprili 13 hadi 29 kila mwa-
ka, Bw. Msenga alisema kuwa asasi yake 
imeandaa semina maalum kwa shule nne 
za msingi ambazo wanafunzi wao wapo 
katika hatari ya kugongwa na magari.

la maji na miundombinu, tatizo la maz-
ingira, kilimo na utawala bora. Mambo 
hayo yote yalipangiwa mikakati wa ufua-
tiliaji kwa asasi za kiraia ukiongozwa na 
SHINGONET. 

Jopo la wataalamu kutoka katika sekretati-
eti ya mkoa wa Shinyanga waliowasilisha 
mada katika mdahalo huo liliongozwa na 
ofisa mipango wa mkoa Bwana Ahmad 
Likoko. Wanajopo wengie walikuwa 

ni Mary T. Mashaka (kilimo), Charles 
Ng’atimwa, (misitu); James Sudi (madini) 
Injinia Deogratius Ntembeleha (maji); I.K 
Suluso (elimu); Raymond Kiwesa (afya) 
and Ahamad Likoko (utawala bora)

Mgeni rasmi katika mdahalo wa ulingo 
wa maendeleo alikuwa ni mkuu wa 
mkoa wa Shinyanga Brigedia mstaafu Dk. 
Balele aliyewakilishwa na Bi. Mwamvua 
Jilumbi.

inatoka uk. 9Ulingo wa Maendeleo Shinyanga... 
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Taswira za Mafanikio 

 Na  Venance Mlali, Morogoro

Mo r o -
goro 
- 

Asasi za Kiraia 
mkoani Moro-
goro zimejen-
g ewa  u we z o 
katika eneo la 
Teknolojia ya 
Habari na Ma-

wasiliano (TEKNOHAMA) lengo likiwa ni 
kurahisisha mawasilino kati ya mitandao 
ya wilaya mkoani hapa.

Katika kuhakikisha kunakuwepo na 
mawasiliano ya uhakika kati ya AZAKi 
za kiwilaya shirika rafiki la HYVINKAA 
la Ufini limetoa simu za mkononi 
kwa mitanda ya  AZAKi ya wilaya za 
Kilombero, Kilosa na Ulanga.

Pia UNGO ilifanikisha kupatiwa mafunzo 
ya TEKNOHAMA kwa baadhi ya wana-
chama wake lengo likiwa ni kuboresha 
ujuzi katika eneo hilo ambalo ni muhimu 
sana hususani kwa mawasiliano ya haraka 
na wadau wa ndani na nje ya nchi.

Wakati huohuo : Imeelezwa kuwa Asasi za 
kiraia ni kati ya nguzo moja muhimu katika 
maendeleo ya nchi, sekta nguzo nyingine ni 
sekta ya umma, serikali na sekta binafsi.

Asasi za kiraia ni muhimu kwani zinahaki-
kisha kuwa viongozi wa Serikali wanatimiza 
majukumu yao ipasavyo na wanajibika kwa 
wananchi kwa kadiri ya ahadi zao.
 
Unapozungumiza AZAKi (Asasi za Kiraia) 
au AZISE (Asasi Zisizo za Kiserikali) una-
zungumzia sekta au nguzo moja kati ya 
tatu za maendeleo katika nchi.  Pamoja 
nayo ni sekta ya umma au serikali na  sekta 

venancem2000@yahoo.com

AZAKi Morogoro Zapania Kuimarisha 
Mawasiliano

• Undugu, usiri na uongozi bora bado ni changamoto kwao

binafsi.  Sekta zote tatu zina nafasi ya pe-
kee na muhimu katika kuleta maendeleo 
na ustawi wa kijamii na wa kitaifa.Kwa 
upande wa serikali,kazi kubwa iliyo nayo 
ni pamoja na kuhakikisha kuwa inatoa 
huduma za kijamii na kuboresha maisha ya 
wananchi wake, sekta binafsi inahakikisha 
kuwa inaimarisha uchumi wa nchi na azise 
zinahakikisha kuwa viongozi wa serikali 
wanatimiza majukumu yao ipasavyo na 
wanawajibika kwa wananchi. 

AZAKi nyingi zikiwemo mitandao ya Kitaifa, 
kimkoa na wilaya  zimefanya kazi kubwa 
sana katika kutekeleza majukumu yao. Asasi 
nyingi zilijikita katika kuwahamisha wanan-
chi wanashiriki katika kupanga, kutekeleza 
na kufuatilia masuala yahusuyo maendeleo 
yao.Hapa tunaona nafasi kubwa ya mitan-
dao ya mikoa na wilaya katika kutimiza 
azma ya kuondoa umasikini nchini.

Zipo AZAKi zilizojikita katika kutoa elimu ya 
uraia, haki za binadamu, usawa wa kijinsia, 
kutafsiri Malengo ya Maendeleo ya Milenia 
na MKUKUTA ili kuwafikia wananchi  na 

kufanya tafiti mbalimbali zenye kupelekea 
upunguzaji wa umaskini nchini. Zipo pia 
asasi zinazotoa huduma za kijamii kwa 
makundi mbalimbali katika kijamii. 

Pamoja na kazi nzuri ya AZAKi hizo kuna 
changamoto ambazo hukutana nazo kila 
mara changamoto hizo ni pamoja na uwe-
zo mdogo wa uendeshaji wa shirika; Mi-
kanganyiko ya kiutendaji baina ya waten-
daji (wataalam walioajiriwa) na viongozi 
wa AZAKi hukosa ushirikiano kutoka kwa 
viongozi wa umma hasa wanapokuwa 
hawapo tayari kutoa taarifa zinazohusu 
matumizi ya fedha za umma.

Tatizo jingine kubwa ni  kwa viongozi 
wengi wa AZISE kuwa katika mashirika 
mengi, hali hii husababisha kuwepo 
kwa udhaifu wa kiutendaji, kutokuwepo 
kwa  ubunifu na moyo wa kujituma na 
ufanisi. AZISE nyingine huendeshwa kin-
dugu,  hapo mwanzilishi hayupo tayari 
kutoa nafasi sawa za watendaji wenye 
taaluma, badala yake hujikuta anabaki 
na ndugu zake wasio na ujuzi. 

13
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Kona ya Ruzuku

KATIKA kuhakikisha utekelezaji wa 
majukumu yake unakidhi matokeo 
ya kukua kwa teknolojia ya habari 

na mawasiliano (TEKNOHAMA), the Foun-
dation for Civil Society, imechukua hatua 
za makusudi kuimarisha tovuti yake kwa 
lengo la kufikisha taarifa za msingi kwa 
wadau wake kwa haraka zaidi.  Tovuti 
hiyo ambao ni www.thefoundation-tz.org 
umeshenehi taarifa zenye manufaa kwa 
lugha za Kiingereza na Kiswahili.

Miongoni mwa taarifa hizo zinahusu fomu 
za maombi ya ruzuku na mwongozo kwa 
wadau wake, hasa waliopata ruzuku na 
wale wenye azma ya kuomba ruzuku 
kutoka the Foundation. 

Awali, waombaji wa ruzuku walilazimika 
kuchukua fomu za maombi kutoka kwenye 
ofisi za the Foundation  jijini Dar es Salaam, 
wakati wa mikutano ya upashanaji habari 
au kuomba kutumiwa kwa njia ya posta.

Hivi sasa waombaji wanaweza kupata fomu 

Fomu, mwongozo wa maombi ya 
ruzuku sasa kwenye mtandao 

 Na Sunday Mtega 

hizo kutoka kwenye mtandao huo kwenye 
maeneo yenye huduma ya mtandao wa ma-
wasiliano, maarufu kama internet na hivyo 
kupunguza muda na gharama zilizokuwa 
zikitumika kuchukua fomu na kusambaza 
fomu kwa waombaji wa ruzuku.

Aidha hazina ya data za mashirika wafa-
dhiliwa zimewekwa katika tovuti ikiwa na 
taarifa za miradi iliyofadhiliwa, kiwango 
cha ufadhili, mahali ilipo na malengo yao, 
jambo ambalo litawawezesha wadau, hu-
susani asasi za kiraia, kubadilishana habari 
na uzoefu juu ya michango yao katika 
maendeleo ya jamii.  

Pia, wasifu wa wafadhiliwa unatoa taarifa 
zaidi juu ya asasi mbalimbali za kiraia, 
idadi yake na kazi zinazofanya, taarifa am-
bazo zinaweza pia kutumika kwa malengo 
ya kuwa na mtandao na kushirikiana. 

Kwenye tovuti pia kuna nyaraka na ripoti za 
the Foundation ikiwa ni pamoja na mipango 
na jarida pepe kwa waliojiandikisha.

Kutokana na maboresho hayo, tovuti ya 
the Foundation imemeweza kutembelewa 
na watu zaidi 20,000 ulimwenguni kwa 
takwimu za Disemba, 2006. 
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Bwana Sunday Mtenga, mtaalam wa Teknolojia ya Kompyuta wa the Foundation

Washiriki wa Mdahalo wa Ulingo wa maendeleo mkoani Lindi wakiangalia fomu na 
mwongozo wa maombi ya ruzuku zinazotolewa na the Foundation

smtega@thefoundation-tz.org

http://www.thefoundation-tz.org
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Kona ya Ruzuku

Mjue Mwamuzi wa Maombi yako ya Ruzuku
 
 Na Amon Mrutu

Ka t i k a 
m a k a l a 
hii nime-

ona  n i  vema 
kuelezea utara-
tibu wa kupokea 
maombi mpaka 
pale maamuzi ya 
utoaji wa ruzuku 
yanapofanyika 
katika shirika 
letu. Hii ni kuto-

kana na ukweli kuwa, kutojua mwenendo 
na mlolongo wa maombi ya ruzuku hadi 
kuidhinishwa kwake, limekuwa ni jambo 
linalotupa wakati mgumu na changamoto 
katika Idara ya Ruzuku ya Foundation.

Mara nyingi kumekuwa na ugumu kuwae-
limisha wateja ambao waliwahi kuleta 
maombi yao ya ruzuku kwa Foundation 
for Civil Society na kwa bahati mbaya 
yakashindwa kupitishwa na Kamati ya 
Uidhinishaji Ruzuku.

Tumekuwa tukikumbana na changamoto 
hiyo mara kwa mara, hasa kwa wateja 
wanaofika ofisini, wakati mwingine tun-
apokuwa kwenye mikutano na makon-
gamano mbalimbali. Hii inatokana na 
kutoelewa vizuri jinsi uamuzi wa ruzuku 
unavyofikiwa.

Kuna baadhi ya waombaji wanaoamini 
kwamba wafanyakazi wa the Foundation 
wana uwezo wa kushawishi maombi yao 
yakapitishwa na Kamati ya Uidhinishaji hata 
kama hayana sifa zinazotakiwa. Kimsingi 
fikra hizo si za kweli hata kidogo. 

Utaratibu wa kutoa Ruzuku katika Foun-
dation for Civil Society ni wa wazi na 
unahusisha chombo huru ( Kamati ya 
Uidhinishaji) ambacho kuna wawakilishi 
mbalimbali kutoka AZISE, Serikali, vyama 
vya kitaaluma na vyuo vikuu. 

Kamati hiyo inawajibika kwa Bodi ya 
Wakurugenzi wa the Foundation na wana-
fanya kazi zao kwa kufuata misingi maa-
lumu inayoziwezesha asasi kupata ruzuku 
kwa uhalali. Wafanyakazi wa Foundation 
hawana uwezo wa kutoa maamuzi au ku-
badilisha uamuzi wa Kamati hiyo.

Kimsingi hatua ya kwanza ni mwombaji wa 
ruzuku kufikiria na kupata wazo la kuandika 

grants@thefoundation-tz.org

mradi katika eneo husika. Mwombaji ana-
takiwa kuchukua fomu na mwongozo wa 
maombi ya ruzuku ambazo zinapatikana 
katika ofisi za the Foundation  jijini Dar 
es Salam na wawakilishi mikoani waliopo  
Mbeya, Singida ,Mtwara, Arusha na Zanzbari  
au kutoka kwenye tovuti  ya  Foundation. 

Wakati wa kutayarisha andiko la mradi  ni  
muhimu   wanachama  wa asasi wakashirik-
ishwa  ili kurahisisha wakati wa utekelezaji 
wa mradi na kupunguza migongano mara 
pesa za mradi zinapopatikana.        

Baada ya  kukamilisha andiko la mradi  
kwa kujaza fomu ya maombi, muombaji 
anatakiwa kuambatanisha vielelezo halali 
kama ilivyooneshwa kwenye muongozo 
wa mradi  kutokana na aina ya ruzuku  
inayoombwa, huku akizingatia muda wa 
mwisho wa kuwasilisha maombi. 

Mlolongo wa safari ya fomu ya maombi ya 
ruzuku huanzia pale inapowasilishwa na 
mwombaji  katika ofisi za Foundation.  Kila 
fomu inaorodheshwa na kupatiwa namba 
ya utambulisho mara tu inapo pokelewa.

Baada ya hapo hatua inayofuata ni mchaka-
to wa fomu ya maombi kuanzia kwa maafi-
sa wa the Foundation ambao huipitia na 
kuikagua  kwa makini  kuona kama muom-
baji ametimiza masharti yote na ameweka 
viambatanisho halali kama ilivyoelekezwa 
kwenye muongozo wa maombi ya ruzuku 
na kwenye fomu yenyewe.

Kabla ya kufanya kazi hiyo, maafisa wa 
the Foundation hutakiwa kujaza fomu ya 
kuthibitisha kutokuwa mahusiano binafsi 
na viongozi au shirika lililoomba ruzuku, 
(Declaration of Vested Interest).  Maafisa 
hawa hutumia dodoso maalumu katika 
kupitia fomu za waombaji.

Zoezi la uchambuzi wa fomu za waombaji 
likikamilika, maombi ya miradi ambayo 
imetimiza vigezo vilivyoonyeshwa kwenye 
mwongozo wa ruzuku hupelekwa kwenye 
Kamati ya Uidhinishaji wa miradi kwa 
uchambuzi wa ngazi ya pili.

Kwa waombaji ambao hawakuweza ku-
timiza vigezo vilivyowekwa, huarifiwa kwa 
barua maalumu na wakielezwa sehemu 
zenye mapunguzfu na kuombwa kureke-
bisha na kutuma tena maombi.

Fomu za maombi zinazowasilishwa 
kwenye Kamati ya Uidhinishaji Ruzuku 
ni zile tu ambazo zimetimiza vigezo 
vilivyoorodheshwa kwenye muongozo wa 
uombaji ruzuku.

Kwa upande wake Kamati ya Uidhinishaji 
Ruzuku fomu za maombi hutumia dodoso 
maalumu ambalo linawawezesha  kuona 
ubora wa miradi na kuonyesha  kama 
shirika linaloomba ruzuku lina utawala 
bora na kama mradi utaleta matokea ma-
zuri katika jamii.

Kabla fomu za maombi hazijakabidhiwa 
kwenye Kamati, Wajumbe wa Kamati pia 
hujaza fomu ya kuthibitisha kutokuwa na 
uhusiano binafsi na viongozi au shirika 
ambalo linaomba ruzuku, “Declaration of 
Vested Interest”. Wajumbe wanapomaliza 
kazi ya kupitia fomu za maombi, huwasilisha 
taarifa katika kikao maalumu na kuzijadili 
taarifa za kila mradi ulioomba na uamuzi 
hufikiwa baada ya kupiga kura. Maombi ya-
nayokubaliwa hupitishwa kwa kura nyingi.

Kwa miradi ambayo inapitishwa na kamati, 
utaratibu wa kusaini mikataba hufanyika 
na asasi husika hupatiwa ruzuku kama 
itakavyokuwa imekubaliwa katika mkata-
ba. Uamuzi unaofanywa kwenye hatua hii 
huwa ni wa mwisho.

Hata hivyo kwa miradi ambayo itakuwa 
haikufanikiwa kupitishwa na Kamati ya 
Uidhinishaji, waombaji  wanashauriwa 
kutuma  tena  maombi wakiwa wame-
fanya marekebisho ya mapungufu yaliyopo 
kwenye andiko la maradi wao na kuz-
ingatia mwongozo wa Foundation kama 
itakavyokuwa imeelezwa kwenye barua 
ya majibu, ambayo itakuwa imeainisha 
mapungufu yaliyopo.

Kwa ujumla utaratibu wa kutoa ruzuku ni 
wa wazi unaozingatia maoni ya Kamati ya 
Uidhinishaji Ruzuku. Hakuna upendeleo 
wowote kwa mdau.  

Kamati ndiyo yenye uamuzi wa mwisho na 
Maofisa wa Foundation hawana uwezo wa 
kuamua nani apewe au asipewe ruzuku. 
Ni haki ya kila mdau kupatiwa ruzuku 
endapo atakuwa ametimiza mashariti na 
kufuata taratibu za kutuma maombi kama 
ilivyo elekezwa kwenye  muongozo wa 
uombaji ruzuku. 
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Ruzuku ya Kati (MG) – Oktoba 2006

Mnamo mwezi wa Oktoba 2006, kamati ya utezi ya the Foundation inayohusika na 
kuchagua asasi zinazofaulu kupata ruzuku imepitisha miradi yenye thamani ya shilingi 
bilioni 2.045 kwa mashirika mbalimbali ya kiraia sitini. Yafuatayo ni majina ya asasi 
zilizopata ruzuku hiyo:  

Na JINA LA SHIRIKA MAELEZO YA MARADI KWA UFUPI MKOA KIASI KILICHOTOLEWA

1 Afri Art, 
P.O. Box 6073, Morogoro

Sensitize Community on how to implement law, 
rules and regulations of good governance.

Morogoro 32,864,400.00

2 Arusha NGO Network (ANGONET), 
P.O. Box 2388, Arusha

Enhance the capacity of District NGO Networks 
and CSO’s of Arusha.

Arusha 64,768,650.00

3 Base for Education Dissemination,   
P.O. Box 6369, Mwanza

Capacity building to CSO’s in  
Mwanza municipality.

Mwanza 34,960,012.50

4 Centre for Women and Children Develop-
ment, P.O. Box 10740, Arusha

Provision of education on children’s rights to 
stakeholders.

Arusha 15,136,400.00

5 Chama cha Viziwi Tanzania Tawi la Mo-
rogoro, 
P.O. Box 1776, Morogoro

Provide education on leadership and good gov-
ernance to CHAVITA members in Morogoro.

Morogoro 28,296,450.00

6 Chama cha Viziwi Tanzania, Tawi la Mara 
P.O. Box  1013 Musoma

Advocacy strengthening among the community 
of people with disabilities.

Mara 16,936,700.00

7 Children, Youth and Family Support Trust 
(CHIYOFAST),  
P.O. Box 71283, Dar es Salaam

Empower community to participate in poverty 
eradication initiatives. 

Dar es salaam 34,411,000.00

8 Community Concerns of Orphans and 
Development Association, 
P.O. Box 711, Njombe

Increase knowledge on land rights and owner-
ship.

Iringa 69,946,000.00

9 Community Development and Relief 
Agency, P.O. Box 10636, Mwanza

Creating awareness to civil society groups on 
local government reform programme.

Mwanza 104,961,900.00

10 Human Development Trust, 
P.O. Box 65147, Dar es Salaam

Strengthening of youth groups and networks to 
participate in policy processes.

Dar es salaam 34,680,000.00

11 Jumuiya ya Uhifadhi wa Mazingira, 
P.O. Box 2576, Zanzibar Kusini Unguja

To educate the Southern Unguja community on 
the National forestry policy and laws.

Southern Unguja 13,122,200.00

12 Kasulu Initiatives and Development Trust 
Fund, 
P.O. Box 287, Kasulu

To educate farmers on the crop pest control law 
(“Batobato’’- Cassava Bug)

Kigoma 34,455,070.00

13 Kibondo Environmental Management As-
sociation,  
P.O. Box 39 Kigoma

Educating the community on widows and 
women rights to property and land ownership.

Kigoma 33,808,250.00

14 Kijichi Beach Development Association, 
P.O. Box 41574, Dar es Salaam

Enhancing good governance to local govern-
ment leaders and community members.

Dar es salaam 33,635,,750.00

15 Kikundi cha Mazingira Holili,  
P.O. Box 11 Himo, Moshi                         

Educating the community on the importance of 
good governance for sustainable development.

Kilimanjaro 20,652,200.00

16 KILUMPA, 
P.O. Box 313, Kyela

To fight against outdated values which hinder 
development and good governance.

Mbeya 16,504,000.00

17 Legal Services and Social Research Foun-
dation, 
P.O. Box 5895, Dar es Salaam 

Strengthening and capacity building to ward 
tribunals and ward development committees in 
Ilala district.

Dar es salaam 34,270,900.00

18 Life at Cross Roads Registered  
Trustees, 
P.O. Box 76124, Dar es Salaam

Integrated approach towards building youth to 
become responsible citizens.

Dar es salaam 34,965,675.00

19 Life Skills Association (LISA), 
P.O. Box 78303, Dar es Salaam

Strengthen the capacities of NGO’s and CSO’s 
in life skills facilitation.

Dar es salaam 34,340,050.00

20 Lumbesa Group,  
P.O. Box 4114 Dar es Salaam

Empowering the Kinondoni district communities 
on understanding Public expenditure for sustain-
able development.

Dar es salaam 34,922,043.00
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21 Maji na Maendeleo Dodoma, 
P.O. Box 311, Dodoma

Conduct training on National Water policy as 
related to MKUKUTA.

Dodoma 17,152,896.00

22 Makoye Resources and Technologies 
Agency, 
P.O. Box 2002, Tabora

Creating awareness on children’s and widows 
rights.

Tabora 28,700,550.00

23 Mategemeo Women Association, 
P.O. Box 742, Arusha

Urban and rural youth education project in 
building youth rights. 

Arusha 32,912,880.00

24 Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake Mkoa 
wa Ruvuma, 
P.O. Box 88, Songea

Establish and strengthen women economic 
groups in Ruvuma.

Ruvuma 69,999,950.00

25 Mkolowony Development Agency Limited,  
P.O. Box 283, Marangu, Moshi

Sensitize on National Strategy on Economic 
Growth and Poverty Reduction (MKUKUTA)

Kilimanjaro 34,887,215.00

26 Morogoro Paralegal Centre for Women and 
Children, 
P.O. Box 6584, Morogoro

Awareness creation about the new Land laws for 
ward and village Land committees.

Morogoro 34,813,900.00

27 Muungano wa Vikundi vya Maendeleo 
Mzundu, 
P.O. Box 38, Kabuku, Korogwe

Improving governance at community level by 
enhancing participation, transparency and ac-
countability on different development issues.

Tanga 27,117,500.00

28 Mwela Theatre Group, 
P.O. Box 42590, Dar es Salaam

Enlighten the community on good governance 
at grassroots’ level.

Dar es salaam 31,351,710.00

29 Neighbours without Borders, 
P.O. Box 238  Kigoma

Educating the community about land laws (Laws 
no. 4 and 5) of 1999

Kigoma 34,979,480.00

30 Nenda Group, 
P.O. Box 726, Songea

Education on proper diet to people living with 
HIV/AIDS.

Ruvuma 22,447,100.00

31 Network Against Female Genital Mutilation 
(NAFGEM) 
P.O. Box 6413, Moshi 

Promote studies and dissemination on to what 
extent women and children’s rights are violated.

Kilimanjaro 34,668,662.00

32 Newala Development Foundation, (NDF), 
P.O. Box 191, Newala

Training seminar on good governance to grass-
roots village leaders and NDF members.

Mtwara 31,951,947.00

33 Novelty Youth Centre, 
P.O. Box 5551, Tanga

Capacity building to young girls on ways of 
reducing poverty in Tanga town.

Tanga 34,994,883.00

34 Organization for Youth, Community Rights 
and Development,  
P.O. Box 5947, Dar es Salaam

Community engagement in Health System at 
Mkuranga District.

Pwani 26,113,900.00

35 Pensioners Union of Tanzania, 
P.O. Box 71000, Dar es Salaam

Improving the living standard of pensioners and 
elderly people.

National 18,389,000.00

36 Relief to Development Society 
P.O. Box 157, Kibondo

Enhancing  labor force and capacity building to  
people living with HIV/AIDS 

Kigoma 35,000,000.00

37 SAIPRO Trust Fund, 
P.O. Box 1, Same

Citizens’ participation in leadership and gover-
nance process.

Kilimanjaro 83,976,965.00

38 Songea Beekeeping Association, 
S.L.P 591, Songea

Environmental education and improved bee-
keeping skills to Songea Beekeepers.

Ruvuma 21,249,670.00

39 Tanga Youth Development  
Association                            
P.O. Box 5344, Tanga

Participation of youth towards the implementa-
tion of the National Youth Development policy.

Tanga 24,200,280.00

40 Tanzania Arts Program, 
P.O. Box 2067, Morogoro

Kids participatory theatre and sports against 
HIV/AIDS project.

Morogoro 21,773,600.00

41 Tanzania Cheshire Foundation, 
P.O. Box 10269, Dar es Salaam

Stimulating disabled people in the community 
in order for them to know their rights.

Coast 34,623,000.00

42 Tanzania Mineral Mining Trust Fund, 
P.O. Box 887, Songea

Capacity building to small scale miners and vil-
lagers on environmental conservation.

Ruvuma 26,480,000.00

43 Tanzania National Institute for the Blind, 
P.O. Box 16454, Dar es Salaam

Enabling blind people to be self reliant. National 73,931,960.00

44 Tanzania Water & Environmental Sanita-
tion, 
P.O. Box 71, Kibondo

Empowering the community on management of 
water schemes.

Kigoma 34,914,600.00

45 Tanzania Youth Exchange Network, 
P.O. Box 95073, Dar es Salaam

Raising awareness on the importance of youths 
in the development process.

Dar es salaam 32,800,000.00
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46 Tanzania Youth Self-Employed Develop-
ment Association,  
P.O. Box 545, Njombe

Creating awareness on HIV/AIDS among groups 
of migrant labourers in tea plantations in 
Njombe district.

Iringa 33,800,000.00

47 TCCIA Songea Rural, 
P.O. Box 442, Songea

Provide education on business and entrepreneur-
ship to small scale farmers and businessmen.

Ruvuma 34,887,450.00

48 The International Good Samaritan Mission 
(MIBOS) P.O. Box 501, Kigoma

Equal rights to access and own land for agricul-
tural activities.

Kigoma 34,990,700.00

49 Tukolene Youth Development Centre, 
P.O. Box 43090, Dar es Salaam

Empowering Quran teachers with life skills 
education.

Dar es salaam 34,965,000.00

50 Tushirikiane Kupambana na UKIMWI 
Tanzania, 
P.O. Box 4, Tabora

Provide education on inheritance and human 
rights to widows and orphans.

Tabora 28,285,550.00

51 Umoja wa Vijana wa Kusaidiana na Kueli-
mishana Tegeta, 
P.O. Box 66615, Dar es Salaam

Education on effects of drug abuse in Kinondoni 
district.

Dar es salaam 15,533,880.00

52 Umoja wa Wawezeshaji wa Kioo, 
P.O. Box 1359, Kigoma 

Educating the Ilagala community on good 
governance.

Kigoma 24,494,600.00

53 Umwema Group Morogoro, 
P.O. Box 1272, Morogoro

Sensitize the rural community on anti corruption 
initiatives at grassroots’ level.

Morogoro 64,008,000.00

54 Unity for Disaster and Development As-
sistance, 
P.O. Box 867, Shinyanga

Capacity building for farmers and increasing 
food security.

Shinyanga 22,248,600.00

55 Unity in Diversity Foundation, 
P.O. Box 6404 Mbeya

Sensitizing and educating the community on 
their own rights.

Mbeya 20,287,500.00

56 Uprising Cultural Group, 
P.O. Box 912, Jang’ombe, Mjini Magharibi, 
Zanzibar

Build sustainable and peaceful families of fish-
ing communities in Micheweni.

Northern Pemba 7,054,500.00

57 Vijana Vision Tanzania, 
P.O. Box 28099, Dar es Salaam

Training of the civil societies on the National 
Strategy for Growth and Reduction of Poverty 
(MKUKUTA)

Pwani 32,701,450.00

58 Vuka Tanzania, 
P.O. Box 11460, Dar es Salaam

Community empowerment on orphans care. Dar es salaam 33,113,600.00

59 Women Assistance Orphan Group, 
P.O. Box 628, Moshi

Advocacy for children rights as stipulated under 
UN conversion of April 2001 to the community.

National 28,292,224.00

60 Youth Advisory and Development Council 
P.O.  Box 410, Shinyanga

Control and prevention of HIV/AIDS in Songwa 
ward community.

Shinyanga 33,891,390.00

Ruzuku Ndogo (RSG) –Novemba 2006 
Mnamo mwezi wa Novemba 2006, kamati ya utezi ya the Foundation inayohusika na kuchagua asasi zinazofaulu kupata ruzuku, im-
epitisha miradi yenye thamani ya shilingi milioni 172.6 kwa mashirika mbalimbali ya kiraia 35. Yafuatayo ni majina ya asasi zilizopata 
ruzuku hiyo ambazo utekelezaji wake unatarajiwa kuanza mwezi January 2007:- 

Na JINA LA SHIRIKA MAELEZO YA MRADI KWA UFUPI MKOA KIASI KILICHITOLEWA

1 Association of Iringa High Quality Farmers 
Products Company Limited 
P.O Box 246, Iringa

Build capacity to farmers on entrepreneurship 
and the use of proper weighing measures on 
selling their crops. 

Iringa 5,000,000.00

2 Birikau Farming and Fishing Cooperative 
Society
P.O Box 183, Chake Chake, Pemba

Conduct training on environmental protection to 
the Kwale community.

South Pemba 4,350,350.00

3 Chama cha Kusaidia Watoto Yatima 
Makambako
P.O Box 103, Makambako

Build sustainable strategies in helping orphans 
who are living in difficult conditions.

Iringa 5,000,000.00

4 Chama cha Maendeleo ya Wafugaji Purka
P.O Box 17, Handeni

Conduct seminar on The National Environmen-
tal policy and law governing the Pastoralists.

Tanga 4,999,800.00

5 Chama cha Walemavu Tanzania, Tawi la 
Mbeya
P.O Box 2361, Mbeya

Promote equal participation to people with dis-
abilities in life reinforcement and community’s 
wellbeing.

Mbeya 5,000,000.00
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6 Chama cha Walimu Tanzania, Tawi la 
Songea Manispaa
P.O Box 1232;  Songea

Provide education on HIV/AIDS to teachers of 
Songea municipal.

Ruvuma 4,929,680.00

7 Chemba Savings and Credit Cooperative 
Society Limited
P.O Box 1568, Iringa

Raising awareness to farmers on the National 
Policy for agriculture, and development of vil-
lages in life reinforcement.

Iringa 4,974,790.00

8 Community Development Support
P.O Box  129, Shinyanga

Raising awareness on children rights at grass 
root level.

Shinyanga 4,999,800.00

9 Environmental Conservation, Water Supply 
and AIDS Control Organization

Empowering street committees for improved 
performance in executing their daily responsi-
bilities.

Dar es salaam 4,989,500.00

10 Family and Care of the Needs Group
P.O Box 2006, Shinyanga

Increasing understanding to the Ngokolo com-
munity on orphans and widows rights.

Shinyanga 4,999,600.00

11 Hope Farming Group
P.O Box 340, Urambo

Build capacity to widows and orphans in fight-
ing for their basic rights.

Tabora 4,973,600.00

12 Jiendeleze Trust Fund
P.O Box 5057, Dodoma

Improve psychosocial support services for 
orphans and vulnerable children.

Dodoma 4,962,550.00

13 Jumuiya ya Matumaini – Hope and Care
P.O Box 188, Wete, Pemba

Education on the effects of drug abuse and 
HIV/AIDS in Wete district.

Pemba 5,000,000.00

14 Jumuiya ya Wafugaji, Wakulima na Maz-
ingira , 
P.O Box 159, Zanzibar

Raising awareness on the National Policy for 
agriculture and pastoralism to farmers and 
pastoralists.

Kusini Unguja 4,974,400.00

15 Kawe Ridhika Shinda HIV/AIDS
P.O Box 60148,  Dar es salaam

Community sensitization on the prevention and 
re-infection of HIV/AIDS and fighting against 
stigma to the people infected.

Dar es salaam 5,000,000.00

16 Kikundi cha Walemavu Makete
P.O Box 76, Makete

Educating the community on the needs and 
rights of people with disabilities.

Iringa 4,782,440.00

17 Kilombero High Quality Rice Growers 
Company Limited
P.O Box 454, Kilombero

Conserving and protecting the natural environ-
ment of Kilombero valley.

Morogoro 4,999,800.00

18 Kisinga Women Group
P.O Box 114, Makete

Educating the community on Land Act No. 4 
and 5 of 1999.

Iringa 5,000,000.00

19 Kituo cha Maendeleo ya Utamaduni 
Ngerengere, P.O Box 484
Morogoro

Provide training to the community on the pre-
vention of environmental destruction(pollution)

Morogoro 4,776,650.00

20 Mawengi Development Association
P.O Box 162, Ludewa

HIV/AIDS awareness among the youth and Lo-
cal Government leaders. 

Iringa 4,996,550.00

21 Mihovu United Group
P.O Box 1632,  Morogoro

Education provision to Government leaders 
about transparency on the issues of financial 
public institutions.

Morogoro 4,891,200.00

22 Mtama Organization for Poverty  
Eradication
P.O Box 63, Lindi

Provide entrepreneurship skills to youth in Lindi 
district.

Lindi 5,000,000.00

23 Nzega Gospel Choir
P.O Box 335,  Nzega

Train community leaders on Good governance 
at the grass root level.

Tabora 4,994,100.00

24 Plan Poverty Alleviation
P.O Box 874,  Songea

Provide education on entrepreneurship to 
youths in streets and who have no proper place 
to live in.

Ruvuma 4,724,650.00

25 Save the Youth Development Association,  
P.O Box 10752
Dar es salaam

Provide education on entrepreneurship to 
youths and leaders of Buguruni ward.

Dar es salaam 5,000,000.00

26 Society for Women and AIDS in Africa 
(SWAAT) Tanzania Branch, Morogoro rural, 
P.O Box 762
Morogoro

Provide psychosocial skills to guardians of or-
phans and children living in difficult conditions. 

Morogoro 5,000,000.00

27 Tabora Women Network Limited
P.O Box 693,  Tabora

Community sensitization on raising awareness 
to women in fighting for their basic human 
rights.

Tabora 4,999,995.00
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28 Tanzania 4H Organization 
P.O Box 245, Himo, Moshi

Entrepreneurship training and Policy identifica-
tion to youth in rural Moshi.

Kilimanjaro 4,674,800.00

29 Tanzania Chamber of Commerce, Industry 
and Agriculture
P.O Box 31, Namtumbo

Build capacity on the National Development 
Policy implementation of small industries and 
businesses to private sectors.

Ruvuma 4,996,300.00

30 Tanzania Peasants Rights Association
P.O Box 75965, Dar es salaam

Provide training to the Temeke district commu-
nity on environmental protection.

Dar es salaam 4,999,400.00

31 Tanzania Volleyball Association
P.O Box 3868, Dar es salaam

Awareness creation among the youth on the 
Sports Development Policy.

Dar es salaam 5,000,000.00

32 Tupendane Group Himo
P.O Box 1, Himo

Provide education on Land Acts of 1999. Kilimanjaro 4,951,100.00

33 Tuwajali Watoto Wasiojiweza na Yatima 
Community Centre
P.O Box 1621, Tabora

Awareness raising on the basic widows rights. Tabora 4,847,150.00

34 Widem Youth Future Programme
P.O Box 28099, Kisarawe

Capacity building to youths on Entrepreneurship 
skills in Pwani region.

Pwani 5,000,000.00

35 Women Rights Action Group
P.O Box 471, Kigoma

Forest conservation and life reinforcement to the 
communities of Kigoma region.

Kigoma 4,903,360.00

Ruzuku Kubwa

Mnamo mwishoni mwa mwaka 2006, kamati ya utezi ya the Foundation inayohusika na kuchagua asasi zinazofaulu kupata ruzuku, 
imepitisha miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 1.9 ya ruzuku kubwa kwa mashirika nane ya kiraia. Yafuatayo ni majina ya asasi 
zilizopata ruzuku hiyo::- 

Na JINA LA SHIRIKA MAELEZO YA MRADI KWA UFUPI MKOA KIASI KILICHITOLEWA

1. Carpe Diem Ink Increasing awareness of the National Pro-poor policies 
to the general public and  development workers across 
the government and civil society through a published 
6-monthly simplified policy review magazine   

National 300,000,000.00

2. Concern for Development  
Initiatives in Africa (ForDIA) 

Strengthening structures of governance at local govern-
ment level for improving the quality of governance with 
a special focus of effectively reducing corruption. 

National 298,869,180.00

3. International Trachoma Initiatives Reducing the burden of trachoma and thus improv-
ing quality of life and social well being in 10 districts 
within Tanzania mainland. 

National 267,180,000.00

4. Kilimanjaro NGOs Cluster  
(KINSHAI)

Promotion of Socio-Economic and Reproductive Health 
Rights of Women and Youth in Kilimanjaro Region. 

Kilimanjaro 299,384,371.00

5. Mkombozi Centre for Street Childen Protection of street and vulnerable children and young 
people by providing supporting and strengthening and 
advocating for community services in Moshi, Kiliman-
jaro and Arusha regions. 

Kilimanjaro and 
Arusha 

299,253,938.00

6. Social Action Trust Fund (SATF) To build capacity of partner NGOs in order for them to 
enhance their knowledge on psychosocial skills deliv-
ery to orphans and vulnerable children.  

National 104,019,750.00

7. Umoja wa Walemavu Zanzibar 
(UWZ) 

To build capacity of persons with disabilities so as to 
enable them to be included in the mainstream of soci-
ety development through improved quality of life and 
standard of living. 

National 100,000,000.00

8. Youth Action Volunteers (YAV) Contributing to the engagement and interaction be-
tween young men and women as health service users 
on one hand, policy makers and health service provid-
ers on the other hand. 

Dar es Salaam 
and Pwani 

300,000,000.00

Total amount committed 1,968,707,239.00
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`Sekta ya Biashara Iwajibike Kuleta 
Maendeleo ya Jamii’

 Na Sitta Peter 

UW A -
J IB IKAJ I 

wa  s ek ta  ya 
biashara kwa 
jamii ni mion-
goni mwa njia 
zinazofaa katika 
kukusanya rasil-
imali zaidi kwa 

ajili ya kusaidia asasi za kiraia.

Hayo yalielezwa wakati wa mkutano ul-
iofanyika mwishoni mwa Novemba 2006, 
ambapo Menejimenti ya the Foundation 
na wadau wa maendeleo walipokutana 
kujadili maendeleo ya asasi hiyo.

Wadau hao walisema ikiwa sekta ya bi-
ashara itahamasishwa kuwajibika katika 
kuwasaidia watu wenye hali duni, rasili-
mali zitapatikana ndani ya jamii husika na 
kutakuwa na matumaini ya uendelevu wa 
asasi za kiraia na the Foundation.

Aidha ilisisitizwa kuwa sekta binafsi ina-
paswa kuhamasishwa kujijengea maadili 
na kuchangia katika maendeleo ya uchumi, 
huku ikiboresha hali ya maisha ya jumuiya 
inayowazunguka na jamii kwa ujumla, 
badala ya kujishughulisha kutafuta faida 
peke yake.

sitta@thefoundation-tz.org

Hata hivyo, wadau hao walisema hatua 
hizo zitawezekana ikiwa Fthe oundation 
itayatangaza mafanikio ya huduma zake na 
ya asasi za kiraia, na hivyo walipendekeza 
kuwa ukusanyaji na uchapishaji wa taarifa 
za mafanikio ya asasi za kiraia ufanyike 
mara kwa mara.

Habari za Ndani

PONGEZI
The Foundation yampongeza Mwenyekiti aliyemaliza 
muda wake, Bi. Henny de Vries, na Afisa Ruzuku, Halima 
Dedengo, aliyeteuliwa kuwa Mkuu Mpya wa Wilaya ya 
Mpwapwa

Bi. Dendego Mkuu Mpya   Bi. Henny de Vries  
wa Wilaya ya Mpwapwa Mwenyekiti wa zamani wa
 Bodi ya the Foundation

TANZIA 
Mwishoni mwa mwaka 2006, the Foundation for Civil Society 
ilipoteza mmoja wa wafanyakazi wake, Hilda Mvinile, ambaye 
alikuwa Msaidizi wa Utawala. Alifariki Desemba 7, 2006 kutokana 
na matatizo yanayohusiana na kushuka kwa 
shinikizo la damu. 

Hilda alikuwa na uwezo mkubwa wa kufanya 
kazi au kushirikiana na watu wa tabia na ngazi 
tofauti, bila mgogoro. Wanaomfahamu wam-
emwelezea kuwa mtu  mwepesi kusamehe, 
mpole, mcheshi na mwenye bidii ya kazi. 
Alipenda kujifunza na alionesha moyo wa 
kufanya kazi katika timu kwa vitendo. Ni sifa 
hizo zilizomwezesha kuwa “Mfanyakazi bora” 
wa the Foundation kwa mwaka 2005.

Mungu aipumzishe roho yake kwa amani milele

Baadhi ya Wabia wa Maendeleo katika Mkutano wa pamoja na the Foundation



Kwa habari zaidi, wasiliana nasi:

The Foundation for Civil Society 
Haidery Plaza, Ghorofa ya 5, Mtaa wa Upanga/Kisutu. S.L.P. 7192, Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 22 2138530, 2138531, 2138532. Faksi: +255 22 2138533
Barua pepe: information@thefoundation-tz.org    Tovuti: www.foundation.tz.org     
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