
MADA NA. 7 – Kukuza kuwalinda na kudumisha haki za makundi yaliyo hatarini na 
yenye mahitaji maalumu 
 
7.1 Wasilisho la Mada kutoka Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii – Bw. Charwe 
Tanzania imeelekeza jitihada zake katika kujenga  uchumi  na kupunguza umasikini 
miongoni mwa raia wake kwa lengo la kuboresha maisha  ya wananchi kwa kuimarisha 
huduma za jamii. Malengo matatu ya mwanzo ya MKUKUTA yote yanasisitiza 
umuhimu wa kujenga uwezo kiuchumi na kuboresha ustawi wa makundi maalum 
hususan Watu Wenye Ulemavu, Wazee na Wasiojiweza, Wanawake, Watoto na Vijana 
hasa Watoto Yatima na Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi. 
 
Mifumo ya Kinga kwa Jamii (social security fund) husaidia baadhi ya watu katika jamii 
hasa wastaafu, lakini si kwa walemavu. Mpango Mkakati wa Taifa wa Sekta ya Afya wa 
tatu (2009) umeweka mkazo mkubwa wa kuimarisha Kinga ya Jamii kwa makundi 
maalum yaliyobainishwa hapo juu.  
 
Haki za Makundi Maalumu: 

• Lazima kuwe na mpango madhubuti kwa ajili ya makundi haya tete hasa kwa 
wale wenye ulemavu, mkazo ukiwa kwa watoto wenye ulemavu wawapo 
shuleni. 

• Kushirikishwa kwenye maamuzi 
• Haki ya kulindwa kwa maana ya kulindwa kisheria 
• Ni wajibu wa serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali kuendeleza jamii na haki 

za makundi maalumu. 
• Serikali haiwajali watu hasa wale walioko kwenye uhitaji na makundi maalumu; 

asasi za kiraia zinajaribu kutoa msaada kwa makundi haya yakisaidiwa na sekta 
mbalimbali. 
Hitimisho: Kwa kuwa majanga na maafa yanayotokea mara kwa mara 
yanasababisha makundi maalum kuwa katika hali mbaya zaidi ya uhatarishi, 
serikali inao wajibu wa kuimarisha mifumo mbalimbali ya kinga ya jamii hasa ile 
ambayo itawajengea uwezo wa kujitegemea. Asasi za Kiraia hazina budi kuunga 
juhudi za serikali katika kuboresha mifumo hiyo pamoja na kubuni afua 
mbalimbali za kuendeleza vipaji vya wanajamii kutoka katika makundi maalum. 

 
7.2 Maoni kutoka CHAVITA – Bw. Dickson Mveyenge 
Mkazo mkubwa uwe katika kinga ya jamii (social protection).  Lugha ni chombo kikuu 
ambacho kinaunganisha watu wa jamii zote, k.m. Kiswahili. Lugha pia inaweza 
ikatenga watu. Je, washiriki tuliopo hapa tunafahamu matatizo wanayopata watu hawa 
hasa viziwi?  
 
Mikakati ya kinga za jamii kwa viziwi: 

• Kuwashirikisha wana-jamii ambao ni wazima, k.m. Polisi 
• Viziwi washirikishwe katika mienendo yote ya jamii, kama vile mambo ya 

familia, shule za msingi na sekondari kwa viziwi, n.k. 



• Wazazi wa viziwi wanatakiwa wawe watu wanaokubali tatizo la mtoto wao 
• Vyombo vya habari vimeshindwa kutumia mbinu za kuwaelimisha viziwi , k.m. 

katika television, n.k. 
• Mijadala mbalimbali inayoendelea katika Bunge, na Rasi haijaweza kuwafikia 

viziwi 
• Ni vigumu kiziwi kupata huduma ya afya anapokuwa mgonjwa  

 
7.3 Mchango kutoka UWZ – Bi. Talaa Saidi 
Nitazungumzia mambo ya viziwi na makundi maalumu huko Zanzibar. Zipo jumuiya 
nyingi zinafanya kazi huko Zanzibar lakini shughuli zao zimeathirika sana na mtikisiko 
wa uchumi. Serikali pia inajitahidi sana suala la walemavu. Usaidizi ni muhimu sana 
kwa mtu yoyote mwenye uhitaji.  
 
Huduma za jamii: 

• Afya – sera ya afya kwa walemavu, inawezekana kweli kwa mlemavu wa 
kawaida hasa wale waliopo vijijini? 

• Elimu kwa viziwi 
• Ajira kwa walemavu 
• Mikopo kutoka taasisi za fedha, inawezekana kweli? 
• Malezi, mavazi na lishe kwa walemavu. Bado hali ni mbaya mno ijapokuwa 

asasi za kiraia zinajitahidi lakini serikali imekaa kimya sana kuhusu masuala ya 
walemavu. 

• Misaada ya kisheria – bado ni mdogo sana, hali bado ni mbaya. 
Hitimisho: Kwa ujumla tusiache kupiga kelele kwa ajili ya haki za walemavu, tujitahidi 
kelele hizi zifike kwa walengwa, ambao ni serikali kuu na serikali za mitaa. 
 
7.4 Uzoefu kutoka DOLASED – Bw. Gideon Kaino Mandesi 
Watu wenye ulemavu ni miongoni mwa makundi katika jamii yenye mahitaji maalumu 
na wanastahili kulindwa na kupewa hifadhi kuanzia ngazi ya familia, jamii na serikali. 
Moja ya malengo ya MKUKUTA ni kuinua ubora wa hali ya maisha ya Watanzania, 
wakiwemo watu wenye ulemavu, kuwapa kinga ya jamii, kuhakikisha wanapata 
huduma ya afya, elimu, usafiri, ajira na kuhakikisha mazingira yanakuwa rafiki kwao. 
 
Huduma za Jamii: 

• Elimu – haki ya kupata elimu ni ya muhimu kwa kila mtu na hivyo mahitaji yao 
katika kupata elimu pamoja na usaidizi wanaostahili lazima yawekwe katika 
mfumo wa elimu ya jamii 

• Ajira – walemavu wanao uwezo wa kuishi kwa kufanya kazi na wana nguvu ya 
kufanikisha kufanya kazi. Wanachohitaji katika jamii ni kuwezeshwa. 

• Kinga ya jamii – hii ni muhimu sana kwa kundi hili. Watu wenye ulemavu 
ambao hawawezi kujipatia kipato na hawawezi kujiajiri kutokana na ulemavu 
wao ni vyema serikali kwa kushirikiana na wanajamii kuchukua hatua za 
kugharamia mahitaji yao ya kila siku kama chakula, mavazi na malazi (nyumba) 



Hitimisho: Ulinzi wa jamii lazima uzingatie kwa kiwango kikubwa heshima na utu wa 
wanajamii waliopo katika makundi maalumu. Wasibaguliwe wala kuachwa bila 
kusaidiwa na familia, jamii na serikali.   
 
7.5 Mjadala wa Pamoja, Maoni na Mapendekezo 
Washiriki walikuwa na haya ya kuchangia katika mada hii: 

o Suala la viziwi na walemavu, ni jinsi gani watapata haki zao za msingi? 
o Utekelezaji wa misaada kwa walemavu ni mdogo sana hasa tukiongelea 

uwakilishi na ushiriki wao katika masuala ya maendeleo. Suala hili lipewe 
kipaumbele 

o Tamko kwa jamii kwamba endapo kiziwi atafanya makosa basi apewe 
mkalimani awapo mbele ya vyombo vya sheria 

o Kilio changu hasa ni kwa wazee walemavu waliopo vijijini, tunawasaidiaje hasa 
ukizingatia kwamba nao ni Watanzania. 

o Sera yetu ya elimu kuhusu ulemavu bado haijamtendea haki mwanafunzi 
mlemavu, ambaye anaweza kufaulu lakini kutokana na unyanyapaa na kukosa 
fedha akashindwa kuendelea. Kwa hiyo serikali iliangalie hili la utendaji hasa 
ikisaidiana na asasi za kiraia  

o Matatizo ni mengi sana kwa makundi haya, je jitihada zipo na zinafuatiliwa? 
o Walemavu wawe kitu kimoja na matatizo yao yote yaende sehemu moja 

ukizingatia aina ya matatizo na mahitaji husika 
o Walemavu tupate haki zetu na sio kutuambia tumepata msamaha wa kodi. 
o Kuna walemavu wengi wamesahaulika, je, kuna mpango gani wa kuwasaidia 

hawa? 
o Serikali haiwezi kufanya jambo bila kushinikizwa, kwa hiyo lazima tujue jinsi 

gani ya kuishinikiza hasa kwa matatizo ya makundi haya yanayoishi katika 
mazingira hatarishi.  

o Walemavu waliolegea mwili mzima wanasaidiwaje kupata haki zao za msingi na 
mahitaji mengine? 

Watoa mada walikuwa nao na mchango huu: 
• Suala la ulemavu kwa wanawake ni gumu zaidi kutokana na wao 

wananyanyaswa sana, kuna masuala ya afya ya uzazi na wakina mama wengi 
wanahangaika na familia. 

Hitimisho: Katibu Mkuu ameahidi kufanya marekebisho katika sekta hii ya walemavu 
kwa hiyo tuwe na subira hasa kwenye wizara hii ya Ustawi wa Jamii. 


