
MADA NA. 1 – Ushiriki wa Wananchi Katika Michakato ya Utekelezaji wa Programu 
za MKUKUTA/MKUZA. Mafanikio na Changamoto. 
  
1.1 Utangulizi 
Mraghibishi wa Mada, Bw. Jeff Makongo alisema lengo la  mada hii ni kubadilishana 
mawazo kuhusu MKUKUTA/MKUZA. Tunataka tujue MKUKUTA/MKUZA ni nini, 
umefanya nini kwetu na tunasherehekea nini? Wachokoza Mada mbalimbali watatupa 
uzoefu wao kama waandaaji wa programu hizi, na hatimaye tuweze kuziboresha 
tunapoingia awamu ya pili (ya kwanza ni 2005 – 2010).  
Maswali ambayo yataongoza mada na mjadala wetu ni kama ifuatavyo: 

• Ni wangapi miongoni mwenu wanaweza kuuelezea MKUKUTA kwa ufasaha 
zaidi ? 

• Wananchi wanapenda kufahamu tunapozungumzia MKUKUTA/MKUZA 
tunamaanisha nini? 

• Tangu programu hizi zimeanza, wadau mbalimbali wameshiriki kwa namna 
gani katika maandalizi? 

• Wadau waliopo hapa wameshiriki kwa namna gani katika utekelezaji au kupima 
matokeo. 

• Tunayo maeneo katika programu hizi ambayo tunajidai tumefanya vizuri. Je, ni 
maeneo gani tungeweza kufanya tofauti tunapoingia awamu ya tatu? 

 
1.2 Wasilisho kutoka Wizara ya Fedha na Uchumi, Zanzibar- Dk. Hemed Rashid 

Hikmany 
Historia fupi ya MKUZA inaanzia miaka ya 1980 ambapo SMZ ilibaini kuwa hali ya 
maendeleo ya watu kijamii na kiuchumi ilikuwa ikishuka, na ilionekana umasikini 
haupungui. Mwaka 1990 – 1993 uliandaliwa mpango kujaribu kuzaa mipango ya 
kuwawezesha wananchi wazalishe mali na kutengeneza ajira, lakini dhana hii 
ilionekana nyembamba sana. 
Dira 2020 ilikuwa na malengo ya kuinua uchumi na kumsaidia mwananchi kuondokana 
na umasikini. Pato la taifa (GDP) linaweza kuwa kubwa lakini mwananchi akaendelea 
kuwa mnyonge kiuchumi. Hali hii ndiyo iliyozaa MKUZA mwaka 2005, programu 
iliyolenga sekta ya elimu, afya, kilimo na ukuaji wa uchumi. 
Dhana hii ilionekana finyu na mwaka 2006 ikafanyiwa mapitio na MKUZA  
ulipoandaliwa lengo kuu likawa ni kukuza uchumi wa nchi na wa mwananchi. 
 
Wananchi walishiriki katika kuandaa mpango huu na pia katika mapitio. Ushirikishwaji 
wa wananchi ulifanyika kwa njia ya demokrasia-wakilishi. Jumuia mbalimbali ziliteua 
washiriki katika ngazi mbalimbali mwaka 2005 – 2007. Walioshiriki ilijumujisha 
wanafunzi, wananchi ngazi za Shehia, Wilaya, makundi maalumu, n.k. Pia watu 
wanaoishi maeneo ya mbali kusiko miundombinu na wafanyakazi maalumu – wavuvi, 
wakulima, wakwezi, n.k. 
 
Changamoto za MKUZA ni pamoja na kwamba vipaumbele viko vingi kwa makundi 
mbalimbali; ufinyu wa rasilimali, nyingine hazipo kabisa. Katika mpango wa sasa vifo 



vya watoto vimepungua kwa kiasi kikubwa, wakati vifo vya kina mama bado ni 
changamoto.  Vituo vya afya havitoshi, elimu ya wakina mama bado ni duni. Idadi ya 
wasichana wanaosoma masomo ya sayansi imeongezeka. 
Uchambuzi wa matatizo unafanyika kwanza na baada ya hapo unatafuta mbinu za 
kushughulikia tatizo hilo. Wakati wa kuandaa mkakati mpya, unaangalia viashiria 
vilivyowekwa, vipi vimetekelezwa na vipi vimebaki. Yale yaliyofanywa vizuri (k.m. 
uandikishaji wa watoto katika shule) yafanywe kuwa endelevu. 
Mwisho AZAKi zina wajibu wa kutengeneza taratibu za kusaidia programu hizi.   
 
1.3 Mchango kutoka Wizara ya Fedha na Uchumi – Bw. Cheyo 
MKUKUTA maana yake ni Mpango wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini 
Tanzania. Mkakati huu ni mwendelezo wa juhudi tulizoanza tangu Uhuru, mwaka 1961 
tunapopambana na maadui watatu – Umasikini, Ujinga na Maradhi. Juhudi hizi zilizaa 
mabadiliko mengi ya kisekta.  Katika MKUKUTA, mikakati yote inawekwa kwa pamoja 
(Afya, Elimu, Kilimo, Maji, Utawala Bora, n.k.) 
Kimsingi MKUKUTA/MKUZA unalenga maeneo makuu matatu: 
• Ukuaji wa uchumi 
• Ustawi na Maendeleo ya Jamii (Elimu, Afya, Maji, Makundi yaliyo pembezoni, 

Watoto, Wanawake, n.k.) 
• Uwajibikaji na Utawala Bora – ili kufanikisha yote hayo utawala bora ni muhimu. 
Dira ya Maendeleo (Vision 2025) ya taifa ni nchi yetu ifikapo 2025 iwe na maendeleo ya 
kati na iwe na jamii isiyokuwa na umasikini (Poverty-free society) 
 
Je, katika MKUKUTA wadau mbalimbali walishiriki vipi?  

• Katika hatua za maandalizi – iliyopata umiliki wa wananchi, serikali ilitoa 
mwongozo na kuandaa mkakati. Taasisi mbalimbali zilialikwa ili kutoa maoni 
ya jinsi ya kushirikisha wananchi. Kwa hiyo Bunge, AZAKi, ALAT, n.k. 
walialikwa. 

• Maoni yalikusanywa na Sekretarieti 
• Rasimu ilitayarishwa na kurudishwa kwa taasisi mbalimbali ili kujadiliwa upya 

hadi kukubalika. 
MKUKUTA unaeleza majukumu ya kila mshiriki – Wafadhili, AZAKi, Serikali Kuu na 
serikali za mitaa hadi kwa wananchi.  
Changamoto za MKUKUTA ni pamoja na: 

• Pamoja na kupiga hatua katika baadhi ya maeneo kama vile kupungua kwa vifo 
vya watoto, uandikishaji watoto mashuleni, vyuo vikuu, maji; kasi ya ukuaji wa 
uchumi wa mwananchi mmoja mmoja bado ni ndogo mno, wastani wa asilimia 2 
hadi 2.5 tu! Uchumi unakua (asimia 6), lakini watu bado wanaendelea kuwa 
masikini. Sekta ya Kilimo lazima ipewe kipaumbele kwa sababu ndiyo ajira ya 
Watanzania wengi, zaidi ya asilimia 70. 

• Makundi yaliyopo pembezoni ndiyo yanayoongoza kwa umasikini (walemavu, 
yatima, wajane, n.k.) na hawa wapewe uangalizi maalumu.  

  
1.4 Maoni kutoka ANGOZA – Bw. Hassan Khamis Juma 



Baada ya Dira 2020, MKUZA uliandaliwa kama programu ya muda wa kati. Katika 
kuandaa MKUZA wadau wakubwa kwa kiasi fulani walishirikishwa na tunaweza 
kusema kulikuwa na umiliki wa wananchi. Pamoja na ANGOZA kupewa nafasi mbili, 
tunadhani ushiriki wa AZAKi ungekuwa mkubwa zaidi na serikali isiwe na nafasi 
kubwa. 
Katika utekelezaji wa MKUZA, imeonekana uelewa wa elimu ya uraia kwa wananchi ni 
mdogo sana. Wadau waliopo wajengewe uwezo.  
MKUZA unalenga maeneo makuu mawili: 

• Umasikini wa kipato – hii ni ajira au shughuli ya kuingiza kipato 
• Umasikini usio wa kipato – elimu, afya, maji, n.k. 

Katika kutekeleza dhana ya MKUZA, bado suala la kupeleka madaraka mikoani 
halijatekelezwa. Pia ubia baina ya sekta binafsi na sekta ya umma (PPP) bado 
unalegalega. Sera ya AZISE Zanzibar imeshapitishwa na Bunge lakini utekelezaji wake 
haujaanza. 
 
AZAKi zina wajibu wa kushiriki kikamilifu katika kufanya tathmini ya upatikanaji wa 
huduma muhimu kwa wananchi (Participatory Public Service Delivery Evaluation) 
(maji, hospitali, shule) na pia PETS. Wananchi washirikishwe. 
 
1.5 Uzoefu kutoka Policy Forum – Bw. Ibrahim Ugulumu 
Sehemu zetu mbili za Muungano zinaongozwa na Dira za Maendeleo, kwa Zanzibar 
kuna Dira ya Maendeleo (Vision) 2020, wakati Tanzania Bara ni Vision 2025. Hizi 
zinatoa picha ya nchi iweje ifikapo 2020/2025. Dira hizi zinaendana na mipango ya 
wakati husika. Mwanzoni ilikuwa ni mipango ya muda mfupi. Dira 2020/2025 ni 
mipango ya muda wa kati. Kila mwaka mapitio hufanyika kuona iwapo tupo katika njia 
sahihi hatupotezi dira. Katika hili, mchakato wa kufanya mapitio hauna budi kufanywa 
na wadau (AZAKi, n.k.), kazi ya Serikali ni kutoa miongozo. 
Mambo makuu ya kuzingatia ni: 

• Umiliki wa mkakati uwe wa wananchi, wananchi waone mkakati 
unaotayarishwa ni wao. Hili linawezekana kwa kutumia magazeti, vipeperushi, 
majadiliano, tovuti na hata wananchi waliopo nje ya nchi. 

• Matatizo ya wananchi yapewe kipaumbele – hasa upatikanaji wa huduma za 
kijamii. 

 
Baada ya duru za majadiliano ilionekana kwamba wananchi hawataki sekta za 
kipaumbele bali wanataka matokeo ya kipaumbele. Maeneo matatu yaliyoainishwa 
katika MKUKUTA/MKUZA  ni: 

• Kukuza uchumi - kilimo, ufugaji, uvuvi n.k. 
• Kukuza sekta za huduma za jamii – elimu, afya, maji, n.k. 
• Utawala bora – hili ni sharti muhimu (pre-requisite) ya kupata mafanikio katika 

klasta hizo mbili 
Utekelezaji: AZAKi zimekuwa na mchango katika maeneo yote hayo matatu hapo juu, 
lakini zinakabiliwa na changamoto nyingi zikiwemo upatikanaji wa mitaji au rasilimali, 
na hata ikipatikana haitoshelezi mahitaji.  



• Changamoto nyingine za utekelezaji ni miundombinu ambayo inachangia 
kudumaza shughuli zote za kiuchumi na kijamii 

• Mahusiano ya AZAKi ngazi ya kitaifa ni mazuri zaidi na Serikali kuu kuliko 
mahusiano ya asasi katika ngazi za chini na halmashauri. Katika hali hii, 
mipango inayopangwa katika ngazi ya halmashauri aghalabu kuwahusisha 
wananchi. 

Ufuatiliaji: AZAKi nyingi zimekosa utaalamu wa ufuatiliaji (PETS). AZAKi zinatakiwa 
kusoma taarifa za maendeleo za maeneo yao ili kuweza kuzifuatilia. Moja ya wajibu 
mkubwa wa AZAKi ni kinga kwa wanajamii walioko katika mazingira magumu na 
hatarishi, k.m. watoto yatima, wajane, walemavu, wazee, n.k. Changamoto ni nyingi 
lakini hasa ufinyu wa rasilimali. 
Mwisho tusisahau Utamaduni wa Mtanzania. Tutakutambuaje kuwa wewe ni 
Mtanzania? – ni kwa vyombo vya asilia, chakula asilia, ngoma n.k.  
Huu ni wakati muafaka wa kuchangia katika MKUKUTA /MKUZA wa hatua 
inayofuata kwani Serikali ndio inafanya mapitio. 
 
1.6 Mjadala wa Pamoja, Maoni na Mapendekezo 
Ufuatiliaji na tathmini. Kuna taratibu gani katika ngazi ya kitaifa na ngazi za chini 
kufanya ufuatiliaji na tathmini ya MKUKUTA/MKUZA? 

o Kitaifa kuna muundo wa kuonana na wataalamu na katika ngazi za chini kuna 
utaratibu uliowekwa na TAMISEMI 

Serikali haiko tayari kukubali matokeo ya ufuatiliaji. Serikali inabidi ielewe kwamba 
AZAKi zinaingia kwenye mgongano na watendaji. 

o Serikali inajitahidi kupokea maoni na si kwamba inakataa taarifa kutoka asasi 
mbalimbali. Kama kuna mapungufu, basi hizi ni changamoto. 

o Ushiriki wa AZAKi katika kufanya Ufuatiliaji ni dhaifu. Katika Wiki ya Sera ya 
Umasikini (Poverty Policy Week) ni muda muafaka kwa AZAKi kutoa maoni na 
ufuatiliaji wake. Hadi sasa hakuna mfumo rasmi wa ufuatiliaji na kutoa 
mrejesho. Hii pia ni changamoto kwa The Foundation na asasi nyingine. 

Makundi Maalumu: Serikali ilitamka kwamba makundi haya yaliyo pembezoni 
yamechelewa kuingizwa kwenye MKUKUTA. Je, sasa yataingiaje, hasa Maalbino? Pia 
ukiangalia takwimu za msaada inaoutoa Serikali kwa makundi haya inasikitisha, 
imesaidia watoto 270 tu nchi nzima! 

o Makundi maalumu yataingia katika awamu ya pili ya MKUKUTA. 
Tunachotakiwa ni kupata maoni, Serikali iko tayari kutoa hifadhi ya jamii (Social 
Protection). Kila kundi la watu wenye mahitaji lina mahitaji yake mahususi na 
Serikali inajaribu kuainisha mahitaji hayo.  

Ufafanuzi wa Ukuaji wa Uchumi na Hali za Wananchi 
o Ili kuinua hali ya wananchi ni kuongeza kipato na kuongeza ajira nzuri na 

huduma za jamii. Sekta ya Kilimo imekuwa haikui kama inavyostahili hivyo 
kipato cha wananchi wengi kutoongezeka. Kwa huduma za jamii zimeendelea 
kuboreka. 

 
Changamoto: 



• Dhana ya MKUKUTA/MKUZA bado haijasambazwa na kueleweka 
vyema na wananchi. 

• Mawasiliano – taarifa zitawafikiaje wananchi ili washiriki na pia wapate 
mrejesho. Na baada ya kongamano, nini kitafanyika? Pawepo na mfumo 
mahususi wa kufanya ufuatiliaji na kupeana taarifa 

• MKUZA – Kuna matrekta mawili tu Pemba nzima, moja bovu! 
• Masheha wasio waaminifu wanachangia kuzorotesha MKUZA, hawa 

wanastahili kupewa elimu ya uraia  
 

Mapendekezo: 
• Taasisi za Serikali zinazoandaa sera zikae na AZAKi, uwakilishi wa wananchi 

uwe mpana zaidi, wawakilishi wa AZAKi na jumuia nyingine za kijamii 
waongezeke katika kamati hizi. 

• Asasi za Kiraia zijengewe uwezo ili ziweze kutekeleza PETS na programu 
nyingine kwa niaba ya wananchi. 

• Mataifa yanayosababisha hewa ya ukaa yawajibishwe. 
• Tuangalie jinsi ya kuwashirikisha watu wenye ulemavu hasa wasioona na viziwi 

katika shughuli za kupanga maendeleo  
 


